Askofu Kakobe na Vita ya Mawigi ya wanawake!

Askofu mkuu wa Full Gospel Bible Fellowship (FGBF) Zacharia Kakobe amekuwa na vita ya nywele bandia ambapo ametangaza nchi nzima kwamba asili ya nywele hizo bandia ibada ya mizimu inayofanywa kwa mojawapo wa miungu ya Kihindu aitwaye Vishnu. Kakobe katika wiki hizi amekuwa akitangaza kutoka vyombo mbalimbali katika magazeti na Television kwamba FAHAMU ASILI YA MAWIGI au nywele bandia, hivi karibuni kwenye Television ya Channel ten alisema watu wenye mawigi au nywele bandia wana mapepo na aliwaomba watumishi wa Mungu wawatoe mapepo hayo makanisani mwao. Hivi karibuni alikuwa na vita juu ya maombi ya kuangusha chalichali, maarufu kama kupiga power kwamba ni ya Ibilisi.

About these ads

99 thoughts on “Askofu Kakobe na Vita ya Mawigi ya wanawake!

  1. HAYA MAMBO YAMENIVURUGA KABISAAAAAAA: UNAMAANA HIZO NYWERE NDIO HAZITAKIKANI AU? NA DAWA ZA NYWERE JE? NA LASTA JE? SASA KAZI KWELI KWELI.MIMI NAMSHUKURU MUNGU SIO MPENZI WA NYWERE BANDIA LAKINI DAWA NAWEKA,WAPENDWA NJOONI MZIDI KUCHAMBUA MAANA NIPO NJIA PANDA.KAMA NI MBAYA NIKAE MBALI NAZO KABISAAAA.

  2. Mie ninaona kuwa ni ushauri mzuri. Mwanamke wa Kiafrika ajipende na apende jinsi Mungu alivyo-muumba sio aongezee marasta.

  3. Amani ya Kristo ipitayo AKILI ZOTE ZA WANADAMU na iamue moyoni mwako Dada Levana! hakuna haja ya kuchanganyikiwa!

  4. ASANTE SANA MPENDWA KWA USHAURI HUU NDUGU YANGU(SAUTI YA NYIKA.).MAANA SASA HIVI TUMEKUWA NA MCHANGANYIKO WA MATUKIO,SASA NI KWELI AMANI YA KIRSTO IAMUE NDANI YANGU.ROHO MTAKATIFU ATUFUNULIE UKWELI HUU.

  5. Nilishukuru sana nilopoangalia kipindi cha TV kilichorushwa na efatha kutoka kwa Pastor Chris.
    Aliyekuwa anaongelea somo linalosema “the concept of Sin”. Mchungaji huyu amefundisha kwa kiwango cha hali ya juu na kwa ufasaha. Nasikitika kwa wale ambao kiingereza hawajui . Inasikitisha kuona watu wengi hawaelewi tofauti ya agano Jipya na la Kale. Na pia vile vile watu wengi hawaelewi kutembea na Mungu katika neema na katika sheria.

    Hakuna haja ya kuchanganyikiwa. Mungu haleti kuchanganyikiwa! tuzipime roho.

    Nduta

  6. Nimefanya utafiti kwa kuwauliza wapendwa kadhaa kwamba kwa nini wao hawavai Mawigi. Japo niliwauliza kwa nyakati tofauti na sehemu tofauti lakini jibu lao lilikuwa ni moja. Kila mmoja alisema kwamba akivaa Wigi hawezi kuwa na amani Moyoni mwake.

    Kwa mtazamo wangu: Kuvaa Wigi au chochote (ambacho si sehemu ya mwili wako) kunasababishwa na roho ya Kujikataa. Mtu anapojikataa kwamba Yeye kama alivyo hafikii kiwango fulani kwenye jambo fulani ndipo huamuwa kuongezea kitu kingine cha ziada ili ikiwezekana afikie kiwango hicho anachokifikiria yeye. Roho hii ya kujikataa huleta utumwa nafsini. Mtu aliye katika hali hii husubiri kusikia kutoka kwa watu wampe maneno ya faraja kwamba alichofanya (kuvaa) kimemfanya aonekane bora (apendeze). Faraja hii isipokuja mtu huyu hubadili-badili mitindo kwa lengo hili la kutafuta kibali kwa watu. Yeye mwenyewe hawezi kujikubali maana tayari alishajikataa. Hali hii pia huleta hali ya kutokujiamini na wasiwasi.

    1Timothy 6:6-8
    But godliness with contentment is great gain. For we brought nothing into this world, and it is certain we can carry nothing out. And having food and raiment let us be therewith content.

  7. hamna vitu vya maana vya kuwaza na kujadili walokole??, mawigi yana nini, hii si sheria, watu wafundishe hata kufikia kujua jema na baya, mtu asipovaa wigi halafu akazini, umefanya nini?? mtu asipovaa wigi halafu akasengenya, akatukana au kuiba, anaonekana??? watu wafundishwe kweli yote na Roho akikuongoza ndiye anakuamulia nini ufanye, nini uvae, wapi uende n.k, HII SHERIA PENGINE INAWAFAA WAISLAMU LAKINI SIO MLOKOLE.

    HAYA MTU AMEOKOKA JANALEO ANAKUJA KANISANI ANAAMBIWA ASIVAE WIGI ATAKUELEWA NA ULOKOLE BADO HAJAFUNDISHWA??? ATARUDI ALIKOTOKA NA HATUTANMPATA TENA.

    WALOKOLE NDIO WATU PEKEE WANAOFANYA WATU WASIOKOKE, YESU ANGEKUWA HIVYO ASINGEENDA KWA ZAKAYO AU ASINGEONGEA NA YULE MWANAMKE KISIMANI, ALIWAHUBIRIA HATA WAKAFIKIA WENYEWE KUSEMA…HAKIKA HUYU ALNI MWANA WA MUNGU, ZAKAYO AKASEMA MALI YOTE NAWARUDISHIA MASKINI, MWANAMKE AKASEMA NIMEMWONAMASIHA!!

    HII ITAPELEKEA WATU WAWAONE WALOKOLE KAMA WAJINGA, NA ITAZUIA KAZI YA MUNGU.

  8. NAUNGA MKONO MAFUNDISHO YA BIBLIA YA KWAMBA MKUSHI HAWEZI BADILI NGOZI YAKE WANAWAKE NA WANAUME WENZANGU MSIUNGE MKONO UJINGA WA WAHINDI KUTUUZIA NYWERE WALIZOZIKATA VICHWANI MWAO ILI WEWE UVAE HAKUNA MAANA ILA NI UJINGA TU UTAKATIFU NI MWILI NA ROHO 2COR 7.1.2.ACHENI NYWERE ZA BANDIA HAZIONGEZI UZURI WOWOTE. WEWE NI MZURI KWA ASILI BAKI ULIVYO,PIA UKIUNGA MKONO MAWIGI UNGA MKONO NA VIMINI NA WATU KUWA UCHI BARABARANI.BIBLIA INASEMA AMANI YA KRISTO IAMUE SIYO YAKO INAYOFANANA NA WALEVI,NA WMAKAHABA NAO WANA AMANI ZAO.
    WEWE KABLA HAJAOKOKA LAZIMA AJUE WIGI HAZITAKIWI NA VIMINI NA MANGUO YA KIKAHABA AKIOKOKA AJUE ANAANZA SAFARI MPYA SIO ACHANGANYE.INAMBIDI AUBEBE MSALABA WAKE NI PAMOJA NA KUTOA WIGI NA MENGINEYO YAKIWEMO HAYO YA MANGUO YA MAKAHABA

  9. CHRISTIAN DRESS AND ADORNMENT
    Chapter 2
    DRESS AND ORNAMENTS IN THE OLD TESTAMENT
    Samuele Bacchiocchi, Ph. D., Andrews University
    Sometimes church members will remove colorful cosmetics and jewelry simply “because the church says so” rather than because they understand the principles that God has revealed to ensure a healthy relationship with Him. Such members are prone to ask, “What is wrong with my earrings or necklace? They are inconspicuous and inexpensive! What is wrong with wearing my miniskirt to church? It is only four inches above the knee! I am still young, and this is what everybody else wears!”
    My heart has been troubled on many occasions by these questions because they reveal a negative attitude toward God. The concern seems to be: “How much adornment and body exposure can I get by with and still be accepted by God?” This attitude reflects a desire to do only the minimum necessary for salvation.
    But a genuine Christian will not ask, “How little can I do and still remain a child of God?” but rather, “How much can I do to show my faith, love, and commitment to Christ through my outward appearance?” This is the positive approach springing from a heart so full of love for God that it wants to know how best to glorify Him in all aspects of lifestyle, including outward appearance. Christians with this positive and loving attitude are eager to know what God has revealed in Scripture regarding dress, jewelry, and cosmetics. It is with this attitude that we shall conduct our study, beginning from the Old Testament.
    Objective of Chapter. This chapter examines the most relevant Old Testament passages dealing with jewelry, cosmetics, and extravagant clothing. We shall discover a consistent association of the use of these articles with seduction, adultery, and apostasy. We shall see that the removal of outward ornaments is a precondition to inward spiritual cleansing and reconciliation with God. In view of the fact that some people find support in certain Old Testament passages for a moderate use of jewelry, we shall give special attention to these passages and to the arguments drawn from them.
    The Robe of Light. The human body was the crown of God’s creation, most marvellous in design, most beautiful in form and features, and most charming in expression. God expressed His total satisfaction over His creation of Adam and Eve, declaring it “very good” (Gen 1:31). In their Edenic state man and woman wore only the garment of their innocence. “A beautiful soft light, the light of God, enshrouded the holy pair. This robe of light was a symbol of their spiritual garments of heavenly innocence. Had they remained true to God it would ever have continued to enshroud them. But when sin entered, they severed their connection with God, and the light that had encircled them departed. Naked and ashamed, they tried to compensate for the loss of the heavenly garments by sewing together fig leaves for a covering.”1
    In the Bible, clothes or their absence (nudity) serve to represent the spiritual condition of human beings before God and His glory. When Adam and Eve sinned, they suddenly discovered that they “were naked” (Gen 3:7) because they had lost the robe of light. Their nakedness resulted not from removing physical garments. They had never worn any garment until that time. Rather, they became aware of their nakedness the moment they sinned and sensed their separation from the glorious presence of God which had been their covering.
    Redemption is often represented in the Bible as the restoration of the original robe of light emanating from God’s glorious presence. Isaiah speaks of the restoration of the robes of light in the Messianic kingdom: “The sun shall be no more your light by day, nor for brightness shall the moon give light by night, but the Lord will be your everlasting light, and your God will be your glory” (Is 60:19). Similarly, John the Revelator compares the church waiting for Christ’s coming to a bride adorned for the wedding: “It was granted her to be clothed with fine linen, bright and pure” (Rev 19:8). The Greek term for “bright” is lampron which literally means “shining, resplendent” like a lamp. The robe of light, lost because of sin, is finally regained. The light of God’s glory will clothe not only the redeemed but the city itself: “And the city has no need of sun or moon to shine upon it, for the glory of God is its light, and its lamp is the Lamb” (Rev 21:23).
    The imagery of clothing extends beyond creation and restoration to include the time in-between. To receive the robe of Christ’s glory at His Return, we need now to “put off the old nature” (Eph 4:23) and to “put on the Lord Jesus Christ” (Rom 13:14). The white robe of righteousness we are called to wear in this present life is not a garment woven by our efforts, but offered to us by Christ: “I counsel you to buy from me . . . white garments to clothe you and to keep the shame of your nakedness from being seen” (Rev 3:18). The nakedness of sin is covered by the glistening white garments offered by Christ. His promise to those “who have not soiled their garments” is that “they shall walk with me in white” (Rev 3:4).
    The above sampling of references suffices to show how rich is the symbolism of clothing in the Bible. From the creation to restoration, God’s creative and redemptive activity is often represented as covering the nakedness of His children with the garments of His righteousness. In his recent book The Symbolism of Clothing in the Bible, the French scholar Edgar Haulotte notes that “the importance of clothing is not minimized in the Bible. On the contrary, God’s revelation gives to it spiritual significance.”2 The rich spiritual symbolism of clothing helps us to appreciate the importance that God attaches to clothing in the life of His people.
    Fall and Fashion. Fashion began as our guilty parents were expelled from the Garden of Eden. Innocence was gone, the robe of light had faded, and Adam and Eve, shivering and cringing in the nakedness of sin, sewed together fig leaves to cover themselves. Their temporary covering was soon replaced by skin garments provided by God Himself (Gen 3:20). As people became increasingly corrupt, they tried to replace the beautiful simplicity of their innocence with inventions of fabrics, fashions, and ornaments of gold, jewels, and pearls. The more depraved people became, the more extravagant became their clothes and ornaments.
    The original function of clothes was to protect the body from changing climate and lustful desires. Soon, however, people made clothing and ornaments the expression of pride and sex. Self-respect was turned into vanity. The desire for recognition led people to load themselves with showy apparel and costly ornaments. Thus, dress and ornaments soon became the index of spiritual decline and apostasy.
    Removal of Ornaments at Bethel. This development helps us understand why in the Old Testament God often calls His people to repentance and reformation by removing their ornaments. The first episode is found in Genesis 35:1-4. God instructed Jacob to move his family members from Shechem to Bethel in order to lead them to a spiritual reformation by building an altar in the very place where He appeared to him when he fled from his brother Esau.
    Jacob realized that there was much work to be done before his family members would be ready to meet with God at Bethel. Out of consideration for his wives Jacob had tolerated idols and jewelry. These items probably included the idols that Rachel had stolen from her father (Gen 31:19), as well as the jewelry that Jacob’s sons had captured as part of the spoils of Shechem (Gen 34:27-29).
    To lead his family members to an inward moral and spiritual purification, Jacob summoned them to an outward cleansing: “Put away the foreign gods that are among you, and purify yourselves, and change your garments; then let us arise and go up to Bethel, that I may make there an altar to the God who answered me in the day of my distress and has been with me wherever I have gone” (Gen 35:2-3).
    It is significant to note that Jacob sensed that his family members needed the outward cleansing of their bodies and the change of their garments before they could experience the inward cleansing at the altar that he was about to build. Presumably the change of garments meant putting on clothes which were not only clean but also appropriate for this special encounter with God. We saw earlier how research has shown that we become what we wear. This is true in the spiritual as well as the professional life. A clean and new outward appearance challenges us to be clean and new inwardly through the purification of our minds and hearts. This may explain why similar directives are given later to the Israelites at Sinai as they prepared to meet with God (Ex 19:10).
    The response of Jacob’s household is commendable: “So they gave to Jacob all the foreign gods that they had, and the rings that were in their ears; and Jacob hid them under the oak which was near Shechem” (Gen 35:4). Note that they delivered to Jacob not only their idols, but also their jewelry (“the rings that were in their ears”). They recognized that these also would have been a barrier to acceptance with God.
    Idols as Jewelry. Some commentators think that the earrings themselves were amulets, little idols worn as charms. This is altogether possible because many articles of jewelry were associated with idol worship (Is 3:18-21). Often people wore what they worshiped. In its article on “Hebrew Dress and Ornament,” The New Schaff-Herzog Encyclopedia of Religious Knowledge explains: “A jewel was at the same time an amulet. According to the ancient Oriental view, metals and precious stones belonged to certain gods of the mineral world and possessed, therefore, a mysterious magic power. Aside from this, any trinket that diverts attention from the wearer to itself still serves as a protection against the evil eye. For this reason every one in the Orient wears an abundance of jewelry. Traces of this superstition are found in the Old Testament. In Isaiah 3:20 a piece of woman’s jewelry is designated as an amulet (cf. Gen 35:4); and it is evident that the ornaments on the camels of the Midianites were charms (Judg 8:21).”3
    This is true even today, especially in Catholic countries, where many people like to wear as pendants what they worship: crosses, hearts (of Jesus or Mary), and even small relics. It is also true in many new age and satanic cults, whose followers wear the objects they worship, namely, amulets, charms, talismans, and various kinds of pendants. Usually the function of these articles of jewelry is to ward off evil spirits or spells.
    Judges 8:24 suggests that the wearing of earrings was native to the Ishmaelites: “For they had golden earrings, because they were Ishmaelites.” The phrase suggests that earrings were a trademark of the Ishmaelites and not of the Israelites. We would say today that they were the trademark of worldly people and not of Christians.
    The members of Jacob’s household had adopted the idolatrous pagan lifestyle, but now Jacob was bringing them before God at Bethel to make an atonement for their sins. It was a time of heart searching and repentance. They recognized that strange gods and jewelry were to be removed before God’s blessings could come upon them. To ensure that his family members would not be tempted to fall back into idolatry, Jacob wisely buried the idols and the earrings near the oak at Shechem, thus leaving them behind before proceeding to Bethel.
    A Relevant Principle. This story contains a valuable principle for Christians today. If we want to experience an inner cleansing from our sinful past and wish to have a Bethel-type (“House of God”) experience with God, we need to remove all the outward besetting objects of idolatry, including ornaments worn for the glory of self rather than of God. To ensure that we will not be tempted to use them again, it is best to dispose of them permanently rather that to preserve them as keepsakes.
    Removal of Ornaments at Mount Horeb. A similar reformation involving the removal of ornaments is reported in Exodus 33:1-6. The context is the great apostasy that occurred while Moses was up on the mountain to receive the Ten Commandments. Tired of waiting for Moses and anxious to have a visible god to go before them in the place of Moses, some of the Israelites brought their golden ornaments to Aaron, who used them to make a molten calf in imitation of the gods of Egypt (Ex 32:2-4). While still up in the mountain, Moses was warned by God of the apostasy in the camp and hastened to come down, only to find the people dancing and shouting around their idol.
    To show disdain for their rebellion, Moses threw down the tables of stone, breaking them in the sight of the people, thus signifying that they had broken their covenant with God. He then proceeded to destroy the golden calf with fire and, with the help of the Levites, to punish those who persisted in their rebellion (Ex 32:15-29). Then Moses went up again to the mountain to plead that God would forgive the people’s sin. God reassured Moses that He would remain true to the promise made to Abraham, Isaac, and Jacob to bring them to the land of Canaan, but He Himself would not go with them. Presumably the reason is that should they again rebel, His direct presence would mean their complete destruction.
    When the Israelites learned that God would no longer guide and protect them with His personal presence, they deeply repented of their transgression, “and no man put on his ornaments” (Ex 34:4). The men were probably wearing armlets, bracelets, and anklets like those worn by men in Egypt. This shows that the temptation to wear ornaments affects men as well as women.
    In response to Israel’s apparent repentance, God offered to reconsider His threat, but He requested that the Israelites give proof of the depth of their repentance by permanently removing their ornaments: “So now put off your ornaments from you, that I may know what to do with you” (Ex 33:5). The response was positive. “Therefore the people of Israel stripped themselves of their ornaments, from Mount Horeb onward” (Ex 33:5).
    The story suggests that penitent Israelites recognized that their ornaments were a serious obstacle to their reconciliation with God. So they decided to strip “themselves of their ornaments from Mount Horeb onward.” The phrase “from Mount Horeb onward” implies that sincere Israelites made a commitment at Mount Horeb to discontinue the use of ornaments in order to show their sincere desire to obey God. This experience resembles that of Jacob’s family members at Shechem. In both instances the removal of ornaments is preparatory to a renewal of a covenant commitment to God.
    Relevance for Today. What can we learn from this experience? In referring specifically to the wilderness experience of the Israelites, Paul reminds us that “these things happened to them as a warning, but they were written down for our instruction, upon whom the end of the ages has come” (1 Cor 10:11). Like the Israelites of old, we also are journeying to the promised land. God’s command to the Israelites to remove their ornaments before going into the land of Canaan applies to us who are journeying to the heavenly Canaan. If the wearing of ornaments contributed to the Israelites’ rebellion against God and their removal facilitated reconciliation with God, could not the same be true for us today?
    Some readers may wonder: Why were ornaments such a stumbling block to the spiritual life of the Israelites, and why is jewelry detrimental to our spiritual life today? Part of the answer is that we wear what we worship, and we worship what we wear. We wear what we worship in the sense that we wear what best reveals our idols: beauty, wealth, social status, or level of sophistication. We worship what we wear in the sense that we adore those clothes, ornaments, and gadgets that best nurture our ambitions (idols).
    Have you ever heard people say, “I adore this dress or necklace! It adds so much to my appearance and personality”? Such comments reveal that the ultimate concern of such people is not the worship of God, but the cult of their own personality. The latter is idolatry. To the extent that clothes, ornaments, cars, homes, professional goals, and wealth become the priorities (the idols) of our lives, to the same extent God is displaced from our lives and consciousness. This is a fundamental reason why outward ornaments are a stumbling block to the spiritual life.
    The Haughtiness of the Daughters of Zion. Another revealing example of how extravagant clothes and adornments fostered pride and self-glorification rather than the worship of God, is found in Isaiah 3:16-26. This passage is most significant because it contains not only the most detailed descriptions of the various articles of jewelry and fine clothing worn by wealthy women in Jerusalem, but also the most scathing denunciation of the pride and haughtiness displayed through such articles.
    The context of the passage is the announcement of God’s judgment upon His people, which will result in their utter humiliation and destruction. The reason for the divine judgment is that the people have forsaken God: “For Jerusalem has stumbled and Judah has fallen; because their speech and their deeds are against the Lord, defying his glorious presence” (Is 3:8).
    Isaiah places the blame for the apostasy of the nation squarely on the negative influence both of its leaders and of its wealthy women. Regarding the leaders, the prophet says: “O my people, your leaders mislead you, and confuse the course of your paths. . . . The Lord enters into judgment with the elders and princes of his people: ‘It is you who have devoured the vineyard, the spoil of the poor is in your houses’” (Is 3:12, 14). Instead of being the keepers of the vineyard, that is, the nation of Israel (Is 5:7; 1:8; 2:1, 3), the civil and religious leaders have devoured it by enriching themselves at the expense of the poor.
    Isaiah continues his scathing rebuke by shifting the focus from the negative influence of the leaders to that of the upperclass women, most likely the wives and daughters of the leaders themselves. Apparently the reason is, as Joseph Jensen points outs, that “like Amos, Isaiah seems to see the women sometimes responsible for the oppression practiced by their men.”4 This is suggested also by the comment that “women rule over them” (Is 3:12). The prophet, observes Carl Nagelsbach, condemns “the prevalent excess of female luxury, not only as sinful in itself but also as a chief cause of the violence and social disorder previously mentioned, and therefore to be punished by disease, widowhood, and shameful exposure.”5
    Isaiah first describes how the daughters of Zion display their haughty pride: “The women of Zion are haughty, walking along with outstretched necks, flirting with their eyes, tripping along with mincing steps, with ornaments jingling on their ankles. Therefore the Lord will bring sores on the heads of the women of Zion; the Lord will make their scalps bald” (Is 3:16-17, NIV). The inward pride of the women of Zion is shown outwardly by the way they walk, with “head stretched sideways”6 to see if they are admired, and with ogling eyes, mincing steps, and coy glances, seeking to attract attention to themselves by the tinkling sound of small bells fastened to their ankles.
    The Removal of the Symbols of Pride. Such pride provokes the Lord’s punishment, which is meted out by humiliating the women of Zion through the removal of all the symbols of their pride and through their subjection to harsh treatment: “In that day the Lord will take away the finery of the anklets, the headbands, and the crescents; the pendants, the bracelets, and the scarfs; the headdresses, the armlets, the sashes, the perfume boxes, and the amulets; the signet rings and the nose rings; the festal robes, the mantles, the cloaks, and the handbags; the garment of gauze, the linen garments, the turbans and the veils. Instead of perfume there will be rottenness; and instead of a girdle, a rope; and instead of well-set hair, baldness; and instead of a rich robe, a girding of sackcloth; instead of beauty, shame. Your men shall fall by the sword and your mighty men in battle. And her gates shall lament and mourn; ravaged she shall sit upon the ground” (Is 3:18-26).
    In this passage we find the most inclusive enumeration of female ornaments and fine clothing to be found anywhere in the Bible. This is surprising, because as Franz Delitzsch pointed out, it is not customary for Isaiah “to enter into such minute particulars.”7 Even Ezekiel, who tends to give details of women’s ornaments (Ez 16:8-14), has nothing comparable to this detailed description. The explanation is to be found in Isaiah’s concern to expose “the boundless love of ornaments which had become prevalent in the time of Uzziah-Jotham,”8 as well as the tragic consequences of humiliation, suffering and destruction.9
    We should note that the passage includes legitimate articles of clothing such as “mantles, cloaks, handbags, scarfs, linen garments.” Isaiah lumps these together with all the pagan ornaments worn by wealthy Jewish women, because all of them were used to show off their pride. His intent is to show how the pride of the women of Jerusalem, manifested through all their outward clothes and ornaments, provoked God’s judgment and made destruction necessary.
    Relevance for Today. This passage teaches us at least two important lessons. First, luxurious clothes and ornaments reveal inner pride and desire for self-exaltation, which can result in idolatry, adultery, and apostasy. There is a close connection between dress and behavior. Immodesty breeds impurity. The seductive look of the daughters of Zion misled the leaders and eventually led the nation into disobedience and divine punishment. Thus, an important reason to avoid ornaments is not simply their cost, but especially their negative influence upon others.
    Second, God abhors the pride manifested in wearing ornaments. “When the Lord shall have washed away the filth of the daughters of Zion . . . by a spirit of burning” (Is 4:4). Wealthy Jewish women adorned their bodies from head to foot with expensive ornaments to make themselves beautiful outwardly, but God saw their inner pride. Evidently the beauty that counts in the sight of God is not the one obtained outwardly with ornaments of gold and fine clothing, but the one attained inwardly with the “imperishable jewel of a gentle and quiet spirit” (1 Pet 3:4).
    Literal or Allegorical? Some reject our conclusions by interpreting the passage allegorically. Madelynn Jones-Haldeman, for example, argued that the removal of women’s ornaments represents not a condemnation of the ornaments per se (“not one of the ornaments is banned”), but God’s rejection of Judah as his people: “Actually, the removal of women’s adornment indicates God’s displeasure and lack of acceptance of Judah as his people. Judah is a sad, unadorned woman, unbetrothed, without a husband.”10
    This interpretation fails to recognize that the passage is not an allegorical representation of God’s rejection of Judah, but a literal description of what caused God’s rejection of Judah, namely, the negative influence of its leaders and of its wealthy women. The latter are blamed for their pride and haughtiness manifested through their boundless love of ornaments. These they used to seduce men, and thus they led the people into apostasy. In view of this fact, God’s judgment is manifested by taking away from the women all their ornaments. Evidently God saw the ornaments as part of the problem and consequently dealt with them by taking them away. God’s action can hardly be interpreted as an endorsement of the use of ornaments.
    Judgment and Ornaments. The judgment context of the two passages we have just examined (Ex 33:4-6; Is 3:16-26) led Richard M. Davidson to suggest that “it is not that the wearing of jewelry is wrong.”12 Rather, what is wrong is wearing ornaments at a time of corporate repentance and judgment. “It appears that in a time of corporate investigative and/or executive judgment God regularly asks His people to remove their ornaments as an outward symbol of the special judgment setting.”11
    Davidson found two principles in the Bible regarding the use of ornaments. On the one hand, “Jewelry in ancient Israel, when mentioned favorably, is almost always connected with bridal ornaments.”12 Yet on the other hand, God regularly asks His people to remove their ornaments at a time of corporate repentance and judgment.
    By putting these two principles together, Davidson comes up with a very creative interpretation. “Is it possible that since 1844 Seventh-day Adventists have the privilege of refraining from wearing jewelry as a special outward sign of the unique present truth that they are Laodicea, ‘people of the Judgment;’ that they live in the time of the investigative judgment? Is it possible that Adventists adopt this posture also because, although the church is spiritually espoused to Christ (Eph 5; 2 Cor 11:2), the wedding is not yet consummated (Rev 19:7, 8)? For those who understand the deeper issues, taking on bridal ornaments before the wedding is the posture of Babylon the harlot (Rev 17:4, 5), not the true church (Rev 12:1). It is not that wearing jewelry is wrong—but we have the privilege of waiting to do so until the wedding feast, when Jesus Himself will adorn His bride with jewels.”13
    This interpretation is creative, to say the least. It represents a sincere and praiseworthy attempt to reconcile those allegorical passages that speak favorably of jewelry with those passages that condemn its use. Under closer scrutiny, however, one finds that it is based on several mistaken assumptions.
    First, the true church, represented in Revelation by a bride, makes herself ready for the “marriage of the lamb” by adorning herself not with gold, jewels, and pearls, but “with fine linen, bright and pure” (Rev 19:8). Not only the bride, but even the multitude of the redeemed who stand before the throne of God are adorned not with ornaments of gold and silver, but with pure “white robes” (Rev 7:9). John’s prophetic vision of the bride (the church) and of the redeemed clothed in white linen without outward ornaments, suggests that ornaments are not part of the attire of God’s children, whether in the present world or in the world to come. We noted earlier that at creation and at the final restoration God covers His children not with jewelry, but with a robe of light emanating from Himself.
    Second, if God asks His people to remove their ornaments at the time of corporate repentance and judgment, it is hard to believe that He would approve their use at other times. If outward ornaments are a stumbling block to repentance and reconciliation with God at the time when God calls His people to repent, then they must be an impediment to our spiritual life all the time.
    Descriptive Rather Than Prescriptive. Third, a careful study of those passages which speak favorably of the use of ornaments, reveals that such passages are descriptive of the prevailing cultural understanding of beauty, and not prescriptive of how God wants His people to beautify themselves through the use of ornaments. Failure to make this distinction can lead to fanciful conclusions. Walter Kaiser, a renowned Old Testament scholar, rightly pointed out that “reporting or narrating an event in Scripture is not to be equated with approving, recommending, or making that action or characteristic normative of emulation by all subsequent readers.”14 A descriptive or allegorical passage must be interpreted in the light of explicit Biblical teaching and not vice versa.
    This principle must be kept in mind when interpreting passages such as Ezekiel 28:13. This is a descriptive allegorical passage which is often used to sanction the wearing of jewelry: “You were in Eden the garden of God; every precious stone was your covering, carnelian, topaz, and onyx, sapphire, carbuncle, and emerald; and wrought in gold were your settings and your engravings. On the day you were created they were prepared.” The reasoning is that since this passage speaks of the way God created and covered Lucifer with every precious stone, then God must approve the wearing of precious stones for human beings as well.
    This interpretation fails to account for the highly symbolic language of the passage. The description occurs in the context of Ezekiel’s lamentation over the pride and arrogance of the king of Tyre, which God brought to a dreadful end (“you have come to a dreadful end” Ez 28:19). By means of the prophetic perspective, that is, the capacity of the prophets to merge the present with the past or the future, Ezekiel describes the beauty, pride, and destruction of the king of Tyre by alluding to the beauty, pride, and future destruction of Lucifer who after all is the instigator of all sinful pride.
    The imagery of decking with precious stones is used to convey the beauty of Lucifer before his rebellion and expulsion and, by virtue of the typological correspondence, the beauty of the king of Tyre before his downfall. We know that kings used precious stones to deck not only their garments, but even the walls of their palaces. The dual application is evidenced by such phrases as “in the abundance of your trade you were filled with violence, and you sinned” (Ez 28:16). This is an obvious reference to the dishonest trade of Tyre. There are no indications in the Bible that Lucifer fell because of dishonest trade practices in heaven.
    A Symbol of Beauty. In the same way the imagery of the covering made with precious stones can hardly be taken literally to refer to an actual jewel-studded garment that God made to cover Lucifer. Why would Lucifer need such a garment in the first place? Was it cold in heaven? Nowhere does the Bible suggest that angels wear clothes or jewels. If it were true, as the title of a booklet puts it, that God Believes in Jewelry and uses it to beautify His creatures15, why didn’t He adorn the bodies of Adam and Eve with jewels?
    We have found that the covering of the first pair at creation and of the redeemed at the final restoration is a robe of light emanating from God Himself. Clothes were introduced to cover the nakedness revealed by sin (Gen 3:9, 21), but there was no need to cover Lucifer’s nakedness on the day he was created (Ez 28:13). If there was no need of clothes for the holy pair before their sin, why would Lucifer have such? Moreover, why would God use earthly mineral stones (presumably before the creation of this earth with all its minerals) to decorate a garment designed for a spiritual heavenly being?
    In the light of these considerations it is evident that the imagery of the covering with precious stones is designed to convey the original beauty of Lucifer as well as of his counterpart, the king of Tyre. In both instances, beauty led to pride and to downfall. The imagery of precious stones is used not to legitimize their use as ornaments, but simply to express the notion of beauty in a language that people understood. Precious stones are beautiful. God made them to beautify this world, but I find no indication in the Bible that God uses them to beautify human bodies.
    The idea of God beautifying a created being with jewels presupposes the recognition of a need for improvement, making up for existing deficiencies. But God’s original creation of human and heavenly beings was perfect in function, design, and beauty. There was no need of cosmetic “makeup” or ornaments to cover up or improve the outward appearance of His creatures.
    The Holy City Adorned as a Bride. A similar allegorical passage often cited to support the legitimacy of wearing ornaments is Revelation 21:2, where John saw in vision “the holy city, new Jerusalem, coming down out of heaven from God, prepared as a bride adorned for her husband.” The city is further described as “having the glory of God, its radiance like a most rare jewel, like a jasper, clear as crystal. It had a great, high wall, with twelve gates. . . . He also measured its wall, a hundred and forty-four cubits by a man’s measure, that is, an angel’s. The wall was built of jasper, while the city was of pure gold”(Rev 21:2, 11, 12, 17, 18).
    In this allegorical passage the new Jerusalem is compared to “a bride adorned for her husband,” not to make a moral statement about the legitimacy of wearing ornaments, but simply to help people understand the beauty of the new world through the analogy of an adorned bride. God uses the known to communicate glimpses of the unknown.
    The same is true of the description of the wall of the city, which was 144 cubits wide (about 212 feet) and “twelve thousand stadia” (Rev 21:16–about 1500 miles) high. Its height is apparently the same as the length and breadth of the city, because it says that “its length and breadth and height are equal” (Rev 21:16). The purpose of this imagery is not to teach us to protect ourselves by building high walls, but rather to assure us that the new world will be a place of perfect security. God used the imagery of a city with an incredibly high wall because that was the most effective way to communicate to people of New Testament times the perfect security that will prevail in the world to come. In interpreting allegorical imagery, we must focus on the truth being communicated rather than on the details of the allegory.
    The Breastplate of the High Priest. In a personal letter, a respected fellow believer, church leader, and friend, who graciously took time to evaluate the first draft of this book, argued at some length that the ephod and breastplate of the high priest strongly suggest to him that God approves gold and jewels as ornaments when properly used. After all, it was God Himself who gave to Moses the design for the construction of these two most sacred articles of the priestly vestments. We need to briefly address this argument since other Christians may think along the same line.
    The ephod was a waistcoat consisting of two parts, one to cover the chest and the other the back. The two were joined together by two “shoulder pieces” (Ex 28:7). The primary function of the ephod was to hold the breastplate, which was attached to it by means of four rings (Ex 28:23). The breastplate was an elaborately decorated piece made of gold, blue, purple, scarlet, and fine linen folded double into a square of about 10×10 inches. On the front were four rows of three precious stones. On each stone was inscribed the name of one of the twelve tribes (Ex 28:29). It was indeed the centerpiece of the high priest’s vestments.
    Does the fact that God instructed Moses to construct such an elaborate breastplate, with twelve precious stones, suggest that God approves the proper use of jewelry for all of His people? To put it differently, if the high priest, who served as a role model for the people, could be decked with jewels when ministering in the sanctuary before God, does that mean that ordinary believers may also wear jewelry, provided they do it humbly and reverentially?
    My answer is No! The reason is that this argument fails to recognize the highly symbolic function of the ephod and breastplate. These articles were not ordinary garments worn by the priests or the high priest in everyday life. Only the high priest could wear them, and only when he went inside the sanctuary. The common priest serving at the sanctuary wore a simple white linen uniform (Ex 28:40-42). According to The Seventh-day Adventist Bible Commentary, “It is significant that the simple attire of the common priest, a robe of white linen, was to be ‘for glory and beauty,’ as well as that of the high priest (Ex 28:2). White is used in the Scriptures as the symbol of purity (Rev 4:4; 7:9, 14; 19:8).”16 In other words, the beauty of the priests’ attire was in the simplicity of their white linen garments.
    The function of the twelve precious stones was not to beautify the high priest, but to reveal God’s concern for each of the twelve tribes. As the same commentary explains: “Each stone would have on it the name of one of the 12 tribes. These names engraved on the 12 jewels aptly illustrate the value of men and women in the sight of our heavenly Father. God regards His people as precious gems in the jewel box of His love (Mal 3:17). He thinks of His church as a bride adorned ‘with her jewels’ (Is 61:10). She is His ‘peculiar treasure’ (Ex 19:5).”17
    Similar imagery is used in Revelation where the twelve gates and the twelve foundation are also made of precious stone. These too are engraved with the names of the twelve tribes and the names of the twelve apostles (Rev 21:12, 14). The fact that each tribe and each apostle has their names engraved on a gem of their own does not mean that each believer has the right to wear jewels, but rather that “every individual Christian has his own distinct personality, his own beauty in Heaven’s sight. . . . Each name on a separate jewel also suggests that God thinks of His people as distinct individuals, known, loved, and cared for by Him (Ps 87:5, 6; Is 57:15; Matt 25:40; Luke 15:3-10).18 This is the meaning of the jewels of the breastplate and of the foundations/gates of the Holy City. To extract from these passages a justification for wearing jewelry is to force them to say what they were not intended to.
    The Bride Adorned by God. Another allegorical passage used to support God’s alleged approval of outward ornaments is found in Ezekiel 16. In this chapter the prophet uses the allegory of a foundling child to illustrate God’s dealing with His people. The baby girl was abandoned in an open field on the day she was born. The Lord passed by and said to the dying child, still weltering in her blood, “Live and grow up like a plant of the field” (vv. 6, 7).
    Later, when the girl became of age, God proposed to her and she became His bride. To show His love, God washed off her blood, clothed her with “embroidered cloth,” and adorned her with bracelets on her arms, a chain on her neck, a ring on her nose, earrings on her ears, and a beautiful crown on her head (vv. 8-16).
    Unfortunately, as the woman became “exceedingly beautiful,” she came to trust in her beauty and used all the gold and silver she had received from God to make idols and to bribe men to have sex with her (vv. 15-34). Finally, God judged His unfaithful spouse by delivering her into the hands of her lovers, who stripped her of her clothes and jewels and cut her to pieces (Ez 16:39-40).
    Again, can this allegory legitimately be used to sanction the use of ornaments because it pictures God profusely decking this maid? The answer is No. Why? Primarily because the episode, like the previous one, is a highly figurative allegory borrowed from ancient cultural understanding of abandonment, beauty, unfaithfulness, and punishment. As John the Revelator described the new Jerusalem as “a bride adorned for her husband,” so Ezekiel described Israel as an abandoned maid adorned and adopted by God as His bride. In both instances the prophets utilized a contemporary understanding of beauty—an adorned bride—to illustrate God’s gracious acts toward His people. The references to the adorning of the bride were designed not to teach the legitimacy of wearing ornaments, but to illustrate the beauty of God’s redemptive love.
    A similar situation is found in Jesus’ parable of the rich man and Lazarus, which was based on a popular misconception that at death the saved went into Abraham’s bosom and the unsaved into the ever-burning hell (Luke 16:19-31). In the parable Jesus utilized that misconception not to teach about the life of the saved and unsaved after death, but to emphasize the importance of using the opportunities God gives us in this present life to determine our future destiny.
    In interpreting parables or allegorical speech, it is important to remember two things. First, we must look for the fundamental truth, remembering that the details often function as “props” to the story. In the case of Ezekiel 16 the fundamental teaching is that Israel prostituted the blessings (ornaments) God gave her and consequently provoked His judgment. Second, details of parables or allegories should not be used to formulate doctrines. Only their fundamental teaching, confirmed by the general tenor of Scripture, should be considered as a basis for doctrine.
    Progressive Revelation. Another important principle to remember is the progressive nature of God’s revelation. Even if some allegorical Old Testament passages seem to speak favorably of the wearing of jewelry, it does not necessarily mean that God approved the practice. We must remember that not everything that was allowed in Old Testament times is reflective of God’s ideal for His people.
    Typical examples are polygamy and divorce, which were allowed in Old Testament times because of the insubordination and stubbornness of the Israelites. We do not find explicit condemnation of such practices in the Old Testament. It is only when we come to the New Testament, where Christ reveals to us more fully God’s plan for our lives, that we find explicit condemnation of divorce and polygamy as contrary to God’s ideal for His people. We shall see that the same principle of progressive revelation applies to the wearing of ornaments–a practice condemned implicitly in the Old Testament (Gen 35:1-4; Ex 33:1-6; Is 3:16-21) and explicitly in the New Testament (1 Tim 2:9-10; 1 Pet 3:3-4).
    “Painted Up Like Jezebel.” Several passages in the Old Testament speak of the use of cosmetics, especially the painting of the eyes. Such cosmetics were usually worn to attract illicit lovers. Perhaps the most well-known passage concerning the use of colorful cosmetics is found in 2 Kings 9:30, where we are told what Jezebel did in the final hour of her life: “When Jehu came to Jezreel, Jezebel heard of it; and she painted her eyes, and adorned her head and looked out of the window.” From this text derives the proverbial expression, “painted up like Jezebel.”
    The context of the passage is the arrival of King Jehu at Jezreel after he had killed Jezebel’s son, Joram, king of Israel, and her grandson, Ahaziah, king of Judah. Jezebel had heard the news, and she knew that her turn was next. Defiantly she prepared herself for her final hour by painting her eyes and adorning her head. She decked herself with all her ornaments, because she wanted to look her seductive best. Then she took her position at a window, probably overlooking the inner court of her palace, and waited for Jehu to enter the gate. But Jehu was not fooled. When he dashed into the courtyard and saw Jezebel at the window greeting him contemptuously, he told her eunuchs to throw her down, which they did (2 Kings 9:33). What an ignominious death!
    Jezebel’s outward adorning was of no avail before Jehu or before God’s tribunal. “Powder and paint do not cover up the inner corruption of the heart, nor do silks and satins hide the ugly stains of the soul. Jezebel was corrupt within in spite of all her efforts at outward beautification. God looks at the heart and asks for inward adorning rather than outward (1 Peter 3:3).”19 Jezebel’s final seductive look, obtained with cosmetics and jewelry, is consistent with the determined effort of her whole life to seduce the Israelites into idolatry. Because of this her name has become a symbol of seduction in Biblical history (Rev 2:20).
    The Allegory of Two Women. Another Old Testament passage that speaks of the use of cosmetics is the allegory of two women related in Ezekiel 23. The name of one woman is Oholah, who represents Samaria, and of the other is Oholibah, who represents Jerusalem (Ez 23:4). Both women are harlots who are not satisfied with their own husband (Jehovah), so they send for other men (false gods). “They even sent for men to come from afar, to whom a messenger was sent, and lo, they came. For them you bathed yourself, painted your eyes, and decked yourself with ornaments” (Ez 23:40). When the men arrived, “they put bracelets upon the hands of the women, and beautiful crowns upon their heads. . . . Thus they went in to Oholah and to Oholibah to commit lewdness” (Ez 23:42, 44). The allegory closes announcing God’s judgment upon the women and their families.
    Like Jezebel, Oholah and Oholibah painted their eyes and decked themselves with ornaments to be seductive and to entice men to commit adultery with them. In this allegory the purpose of cosmetics and ornaments is to seduce others to commit adultery, which results in apostasy.
    A Desolate Woman. Like Ezekiel, Jeremiah uses the allegory of a seductive woman dressed in scarlet, with ornaments and painted eyes, to represent the politically abandoned Israel vainly trying to attract her former idolatrous allies. “And you, O desolate one, what do you mean that you dress in scarlet, that you deck yourselves with ornaments of gold, that you enlarge your eyes with paint? In vain you beautify yourself. Your lovers despise you; they seek your life” (Jer 4:30).
    The examples cited above from the Old Testament reveal a consistent pattern. Women who painted their faces with cosmetics were always trying to seduce men into adulterous acts. They did not wish to play clean. They were not satisfied with their own husbands, so they painted their faces and decked themselves with ornaments to seduce other men. “If Israel cannot attract the kind of attention she wants by being her God-given best, then she will distort her true beauty by painting on a false face. Her enlarged eyes will lure spiritual adulterers into her tent.”20
    The seductive and excessive use of cosmetics in the above mentioned examples should not be interpreted as an outright condemnation of the use of any form of makeup. The women in these passages painted their faces excessively to appear seductive and sensual. This does not mean that a Christian woman should not use any kind of cosmetic to cover blemishes. The key is the intention. If cosmetics are used excessively to paint the face to create an unnatural look which is seductive and sensual, then their use is obviously wrong. But if cosmetics are used judiciously to cover blemishes and bring out the natural look, then their use is acceptable.
    Conclusion. The Old Testament frequently associates the use of jewelry and excessive cosmetics with seduction and adultery. Such association implicitly reveals God’s condemnation of their use. We must remember that in the Bible God reveals to us His will for our lives not only by precepts, but also by examples. The many negative examples of seduction, adultery, apostasy, and divine punishment resulting from the use of jewelry, excessive cosmetics, and luxurious clothes constitute a solemn warning for us. They warn us against covering up our sinful bodies with jewelry and extravagant or seductive clothes. When Jesus comes into our lives, He does not cover up our skin with perishable ornaments, but He restores our total being with the imperishable riches of His grace.

    DRESS AND ORNAMENTS IN THE NEW TESTAMENT
    Men who complain that women today spend too much time before the mirror making up, jeweling up, and dolling up their bodies, might be comforted to know that in New Testament times the situation was worse. Why? Simply because middle and upper-class women had little else to do to pass the time. They could not hold public offices, they usually had no jobs outside the homes, they received no awards for academic or professional accomplishments. So they spent their time beautifying themselves, putting all their hopes in their appearance.
    The Roman poet Lucius Valerius responded to the moralists who denounced women for their extravagant dresses and ornaments, by asking: “Why should men grudge women their ornaments and their dress? Women cannot hold public offices, or priesthoods, or gain triumphs; they have no public occupations. What, then, can they do but devote their time to adornment and to dress?”1 These questions reveal a fundamental truth, namely, people who indulge in excessive self-adornment usually have no greater goal to occupy their mind.
    It was into this world of luxury and moral decadence that Christianity was born. A new middle class had emerged, made rich by the booty of war. They wanted to affirm their new social status by wearing costly clothes and an abundance of jewelry. This was equally true of men and women. In fact, as we shall see in chapter six, some men had all their fingers so filled with rings that they could use their hands only to give orders to their servants. It was in this social context and contrast of luxury and poverty that Christians were called to live their faith. It is not surprising to find New Testament admonitions to seek the inner beautification of the heart with a gentle and quiet spirit, rather than outward adorning of the body with elaborate hairstyles, gold, pearls, and costly attire.
    Objective of Chapter. In this chapter we want to take a close look at the apostolic admonitions of Paul and Peter regarding dress and adornment. We shall see that their admonitions contain fundamental principles relevant for Christians today. Before examining the apostolic admonitions, we want to pause for a moment to look at the attire of the two symbolic women mentioned in the book of Revelation: the Great Harlot and the Bride of Christ. We shall reflect upon the contrast between the outward appearance of the two women and its implications for the Christian standard of dress and ornaments.
    The Great Harlot. In the book of Revelation John offers us a contrast between two types of outward adorning through the symbolism of two women, one pure and the other a “great harlot.” The pure woman represents the true church, who is the “bride” of the Lamb. She makes herself ready for the bridegroom and invites others to prepare themselves for “the marriage supper of the Lamb” (Rev 19:9). By contrast, the great harlot represents the end-time apostate religious-political power; she lures the inhabitants of the earth to commit spiritual fornication with her. Like Jezebel, she takes a sadistic joy in pouring out the blood of the martyrs like a drunkard pours out wine to drink (“I saw the woman drunk with the blood of the saints” Rev 17:6).
    The contrast between the two women is dramatically portrayed by their outward appearance. John saw the great harlot “arrayed in purple and scarlet, and bedecked with gold and jewels and pearls, holding in her hand a golden cup full of abominations and the impurity of her fornications; and on her forehead was written a name of mystery: ‘Babylon the great, mother of harlots and of earth’s abominations.’ And I saw the woman, drunk with the blood of the saints and the blood of the martyrs of Jesus” (Rev 17:4-6).
    This vivid description of the great harlot reminds us of the prophetic portrayal of apostate Israel decked with ornaments as an adulterous woman and “whoring” after heathen gods (Ez 23:30; 16:15; Is 23:17). She is clothed in purple and scarlet, royal colors of luxury and splendor. Scarlet in the Bible is also the color of sin (Is 1:18; Rev 17:3). She is lavishly adorned with gold, jewels, and pearls. In her hand she holds a golden cup, with which she makes her lovers drunk. The attractive golden cup serves to entice people to join the glittering harlot in her evil ways.
    The woman is said to have a name on her forehead. Roman authors like Seneca2 and Juvenal3 tell us that on their foreheads prostitutes wore a frontlet giving their names. These name-bearing frontlets were the trademarks of prostitutes. This is another vivid detail used to build up the picture of the depravity of the great harlot.
    Revelation’s portrayal of the use of ornaments of gold, jewels, and pearls by the great harlot to accomplish her seductive purposes represents an implicit condemnation of their use. This is consistent with the pattern we have found in the Old Testament. The prevailing negative association of ornaments with a seductive and adulterous lifestyle should serve as a deterrent against their use by Christians today.
    The Bride of Christ. In contrast to the great harlot heavily decked with gold, jewels, pearls, and luxurious clothes, the bride of Christ is attired modestly in pure and fine linen without outward ornaments: “Let us rejoice and exult and give him the glory, for the marriage of the Lamb has come, and his Bride has made herself ready; it was granted her to be clothed with fine linen, bright and pure, for the fine linen is the righteous deeds of the saints” (Rev 19:7-8). John explains that the fine linen of the bridal dress represents the acts of faithful obedience of the saints.
    The idea of being clothed with “righteous deeds” is very suggestive; we shall see below that Paul uses the same imagery to describe the appropriate ornaments of the Christian woman (1 Tim 2:10). The meaning of the imagery is not that the redeemed have clothed themselves in the pure and white bridal dress by their own righteous deeds. The wedding garment was given to them (“it was granted her to be clothed”), not provided by them. Yet it should be noted that the wedding garment is given as a divine gift to those who have exercised steadfast endurance, who have kept the commandments of God and have persevered in the faith of Jesus (Rev 14:12).
    The internal purity of character of the saints is revealed outwardly not with ornaments of gold, jewels, and pearls, but with a pure and fine linen dress. Note that not only the bride, but even the great multitude of the redeemed who stand before the throne of God are “clothed in white robes” (Rev 7:9), without outward ornaments. The white robes are not provided by the righteous acts of the redeemed, but are the result of being washed in “the blood of the Lamb.”
    Relevance for Today. We can hardly miss the lesson to be learned from the outward appearance of the two women. God saw fit to represent their character by their dress, because, as we noted earlier, our clothes reveal who we are. The impure woman is dressed extravagantly and adorned with costly ornaments, simply because such attire fittingly represents her internal pride and seductive schemes. By contrast, the pure woman is dressed with simplicity and modesty, without outward ornaments, simply because such apparel fittingly represents her internal humility and purity.
    The question that comes down to us today is: Which of the two women should serve as the role model for our Christian dress code? If we choose to pattern our lives after Christ’s bride, which represents His church to which we belong, then like her we will show our inner purity and godliness by the simplicity and modesty of our outward appearance.
    Paul and the Adornment of the Christian Woman. The contrast between the apparel of the apocalyptic great harlot and that of Christ’s bride appears also in the pastoral exhortations of Paul and Peter. Both apostles emphasize the contrast between worldly and Christian adorning. Their exhortations deserve close attention not only because they give us some fundamental principles of appropriate Christian dress but also because they provide us with explicit condemnation of the use of jewelry and extravagant dress.
    Paul addresses the question of the adornment of Christian women in the context of his instruction about conduct in public worship. After instructing men to pray publicly, “lifting holy hands without anger and quarreling,” that is, sincerely and with good will toward others, Paul shifts his attention to the conduct of women in public worship: “[I desire] also that women should adorn themselves modestly and sensibly in seemly apparel, not with braided hair or gold or pearls or costly attire, but by good deeds, as befits women who profess religion” (1 Tim 2:9-10).
    Some question the relevance of these instructions for Christians today because they assume that they were intended exclusively for the local situation existing at Ephesus. Since I have addressed this question in the sixth chapter of my book Women in the Church, I will refer any interested reader to that study. For the purpose of this study I will simply say that even a cursory reading of 1 Timothy suffices to show that Paul’s instructions were meant not merely for the local church at Ephesus, but for the Christian church at large. While the epistle was occasioned by the disruptive influence of certain false teachers (1:3-6; 6:3-5), Paul’s concern was not to launch a detailed rebuttal of their false teaching, but rather to explain to the congregation, its leaders, and to Timothy himself, how Christians ought to live godly lives in the face of heretical teachings and a depraved pagan environment.
    The Right Adorning. The contrast in this passage is between the adorning of Christian women who profess religion and that of worldly women whose only concern is to attract attention to themselves. The phrase, “Women should adorn themselves” suggests that Paul is not opposed to adorning per se, providing it be of the right kind. The desire to appear well in the sight of others is not wrong when properly regulated.
    God does not condemn real ornaments. He has filled this world with things that are not only useful but also beautiful. The hues of the flowers, the plumage of the birds, the fur of the animals, the beauty of the human body with its lovely cheeks, dainty lips, and sparkling eyes–these things are of the nature of ornaments, because they are superadded to what would be merely useful. God could have designed all the fruits and vegetables to be green, but He chose for them to exist in a variety of colors so that they would give us not only food but also beauty.
    True adornment or adorning is that which enables a person to express the real self. There must be a consistency between the inward life and outward appearance. To pretend to come humbly before God while adorned extravagantly and ostentatiously is hypocrisy. The apparel we wear should be reflective of our profession to seek first God’s kingdom and righteousness in our lives.
    Paul clarifies the nature of appropriate adorning by using three significant words: “modestly and sensibly in seemly apparel.” The NIV reads : “modestly, with decency and propriety.” A closer look at these three words in the original Greek can help us appreciate more fully Paul’s fundamental principles of appropriate Christian dress which are relevant for Christians today.
    Dress Modestly. The first Greek word Paul used to characterize the appropriate adorning of the Christian woman is kosmios, which is rendered in most translations as “modestly.” The essential idea of kosmios is well-ordered, becoming, dignified. It derives its meaning from the order manifested in the kosmos, that is, in God’s universe. God’s well-ordered adorning of the universe is a role model for us to follow in our outward appearance. With reference to clothing, kosmios “means that which is well-ordered, decorous, becoming.”4
    The Theological Dictionary of the New Testament explains that kosmios “describes one who disciplines himself and who may thus be regarded as genuinely moral and respectable.”5 The inner self-discipline and humble attitude of the Christian woman is reflected outwardly in well-ordered, dignified, and becoming attire. “Paul was shrewd enough to know,” wrote Donald Guthrie, “that a woman’s dress is a mirror of her mind. Outward ostentation is not in keeping with a prayerful and devout approach.”6 In a similar vein Ellen White wrote, “A person’s character is judged by his style of dress. A refined taste, a cultivated mind, will be revealed in the choice of simple and appropriate attire.”7
    In her book Personality Unlimited, Veronica Dengel commented on good taste in clothes in a way that resembles Paul’s admonition. “Good taste in clothes starts with simplicity, proceeds to becomingness, and culminates in appropriateness for the occasion. . . . Loud flashy colors, poor fabrics and workmanship, and inharmonious combinations all contribute to bad taste. Your clothes should fit properly. If too loose, they are no longer smart; if they are too tight, the seams rip and fabric pulls. Simplicity should border on plainness, but with the distinction that is achieved by perfect fit, beautiful lines, fine tailoring, and complete suitability to the figure type. Absence of ornamentation helps to bring out the beauty of fabric and cut.”8
    Paul’s admonition to dress in a modest, orderly, and becoming way is most relevant for Christian men and women today, when modesty is out and exposure is in. His admonition challenges us to pay due attention to our apparel to ensure that it may be truly neat, dignified, orderly, and reflective of our inner moral values. It reminds us that what we wear not only reflects our tastes and moral values, but also affects our demeanor and conduct. Appropriate dress tends to encourage appropriate deportment.
    Modesty Preserves Intimacy. God calls us to dress modestly, not only to prevent sin, but also to preserve intimacy. People who want to sin will sin no matter how modestly dressed they are. The Puritans and Victorians were dressed extremely modestly, but it did not prevent their sinning. They just had to be a little more determined and take more time to undress, but they managed to sin. The purpose of modesty is not only to prevent lustful desires, but also to preserve something which is very fragile and yet fundamental to the survival of a marital relationship: the ability to maintain a deep, intimate relationship with one’s spouse.
    God’s call to dress modestly is in reality a call to preserve and protect our intimacy. This is a delicate and precious ability that we can easily lose if we do not protect it. If marriage is going to last a lifetime, as God intended it, then husband and wife must work together to preserve, protect, and nurture the intimacy. When all is said and done, modesty will preserve the joy of intimacy long after the ringing of the wedding bells.
    Proud of Modesty? Paul’s admonition to dress in a modest, orderly way suggests that there is no special merit in ignoring personal appearance by wearing shabby clothes, any more than there is in wearing gold, jewels, or pearls. A person can violate the Christian dress code of modesty by neglecting personal appearance as well as by giving excessive attention to it.
    Some dress to show off their beautiful clothes because they are proud of their appearance. Others dress extremely plainly because they want to convince the world of their humility. Both classes are proud. One class is proud of clothes, while the other is proud of humility. To avoid both extremes, we need to heed the first principle of Christian adorning given by Paul: The outward appearance should be neat, orderly, and becoming so that no one will be offended by it.
    Dress Decently. The second Greek word Paul used to characterize the appropriate adorning of the Christian woman is aidos, translated “with decency” (NIV), “sensibly” (RSV), “with shamefacedness” (KJV). The term aidos occurs only in this text in the New Testament, but its usage is frequent in the literature of Hellenistic (Greek) Judaism. Its essential meaning is “reverence” or “respect.” The term is used to express respect for God, the king, old age, the neighbor, and justice.9
    How can a Christian woman show reverence and respect toward God, others, and herself through her attire? By dressing with decency (NIV), sensibly (RSV), without causing shame or embarrassment to God, herself, and others, or as the KJV puts it, with shamefacedness. Each of the three renderings found in these major versions adds a nuance to the basic meaning of reverential adorning. The three renderings complement one another and help us understand more fully what it means to dress reverently.
    Paul’s admonition to dress reverently is especially relevant for us Christians today, when modern dress fashions reject reverence and respect as the basis for constructive human relations. The concern of modern fashion is to sell its product by exploiting the powerful sex drive of the human body, even if this means placing on the market immodest clothing that only feeds pride and sexual appetite.
    The Christian woman is called to dress decently not to be less attractive, but to preserve and protect something fragile which can easily be lost: her ability to be intimate with her husband, an experience that enriches both lives. The reason for dressing modestly and decently is similar to the reason for locking the house. We lock the house to protect what is inside by keeping people out. Similarly, Christians will act and dress modestly and decently to protect and preserve the intimacy of the marriage relationship by preventing intrusion from outside. Clothes can evoke intimate responses: our deepest feelings of love, the passionate expression of our sexuality, the rev

  10. IF YOU LOVE JESUS AND YOU KNOW THAT YOU ARE HIS LETTER, LET PEOPLE READ YOU, LISTEN, LOOK AT YOU AND LEARN FROM YOU THE MESSAGE OF CHRIST INTENDED FOR THEM TO BE SAVED AND MADE STRONG IN FAITH. DO NOT SEND SATAN MESSAGE OR CONTRIBUTE ANYTHING TO THE KINGDOM OF DARKNESS. BUT YOU HAVE TO KNOW THAT, ONLY HOLINESS MAKES SOMEONE TO INHERIT THE KINGDOM OF HEAVEN. THESE CHANGES MUST START FROM INSIDE TO THE OUTSIDE AND NOT OTHERWISE

  11. Jamani wakina dada mi nina swali ambalo ningependa niulize maana nashindwa kuwaelewa kwa kweli, hebu nisaidieni hapa:

    Naamini wote mnaamini Mungu hakosei, na anafanya chochote na vyovyote atakavyo!
    Swali: Kama Mungu amekuumba akasema “Mungu akaona kila kitu alichokifanya, na tazama ni chema sana” Sasa kwa nini akina dada wengi wanapenda kubadili Mungu alichowapa?

    Mfano nilitarajia dada angenunua mafuta mazuri ambayo yataondoa mba na kuzifanya nywele zake zionekane kwa uhalisia lakini anakwenda kubabua na kuzifanya ziwe kama za Mchina au za Mhindi! Nashindwa kuelewa ni vipi mpendwa anaikoboa ngozi yake ili iwe nyeupe. Nilitarajia angenunua lotion ambayo itatunza uasili wa ngozi yake.
    Nashindwa kuelewa hapa kwa fahamu za kawaida!!

    Ningependa nisikie maoni yenu hasa kama umefanya hivyo nijue ni kwa nini ulifanya hivyo

    Asanteni wandugu

  12. Nduta you are right, mimi nilangalia kipindi cha Pastor Chris direct kwenye Chanel yake ya Loveworld. Alifundisha kuhusu the concept of sin. kwa kweli ulikua ni ufunuo ambao ulinifungua kwa kiasi kikubwa.

  13. Kuvaa mawigi ni kuwa SHETANI moja kwa moja. Muda mwingine unaweza kusema kwamba eti Roho wa Mungu akufunulie, saa nyingine Dhamira yako inakuwa imekufa Biblia inasema kwamba DHAMIRA INAWEZA KUCHOMWA MOTO. Yaani ukaona kwamba kila kitu ni sawa na hapo ukafikiri ni Roho Mtakatifu. Tuwasikilize watumishi wa Mungu Kama Kakobe watu wasio na Hatia mbele za Wanadamu na kwa Mungu.

    Huyo Pastor Chris mnayesema amewafungua na kuwapa ufunuo ni nani? Tangu lini Mchungaji anayeweka Dawa nywele na kuwa kama mwanamke akufundishe. Wewe Emmy na Nduta Mungu awasamehe. Mtaingizwa mjini.

  14. Mimi nadhani, mawigi na mapambo yoyote kwa mtu aliyeokoka hayafai. Iwe kwa mwanamume au mwanamke. Mlokole anayetetea wigi, hivi hili wigi kazi yake ni nini hasa kwa mlokole wa aina hiyo? Anataka apendeze; kwa nani?

    Mungu alipowaona Adamu na Hawa wamemwasi, na wapo uchi aliwatengenezea vazi ambalo lilikuwa la kusitiri uchi wao, na maungo mengine. Sasa hili wigi linasitiri nini katika mwili? Na kama lina kitu cha ziada mbona wanaume hawavai? Hapa kwa kweli shetani ametuingilia na kukaa katika fahamu zetu. Kuvaa wigi kwa mwanamke ni kuwa na roho ya kikahaba ndani bila kujijua, ili wanaume makahaba wamtamani na kufanya naye uzinzi. Usikatae; umelivaa la nini? lina maanisha nini, si ili uonekane unavutia wanaume.

    Wanawake wanaovaa wigi, kwa kweli wajiulize mara mbilimbili kwamba wamevaa hivyo ili iweje? Mungu aliyewaumba na nywele halisi hafai, hakuwafanya wapedeze kama ambavyo wao wanataka, hivyo si mwumbaji mzuri anakosolewa.

    Jamani, tumwogope Mungu na tumheshimu kwa kazi njema aliyoifanya kwetu ya uumbaji, kama kweli tumeokolewa.

  15. KUNA MAMBO YA MAANA MNATAKIWA KUYAFANYA LAKINI MNAKWEPA NDIO MAANA MNA HUO MUDA WA KUDISCUSS MAMBO AMBAYO HAMKUPASWA
    SHITUKAAAA!

  16. DO NOT JUDGE
    Romans 14:1 states, “Receive one who is weak in the faith, but not to disputes over doubtful things.”

    Verse 4 says, “Who are you to judge another’s servant? To his own master he stands or falls. Indeed, he will be made to stand, for God is able to make him stand.”

    It is written in verses 10-12, “But why do you judge your brother? Or why do you show contempt for your brother? For we shall all stand before the judgment seat of Christ. For it is written: “As I live, says the LORD, Every knee shall bow to Me, And every tongue shall confess to God.” So then each of us shall give account of himself to God.”

    Verses 13-14, “Therefore let us not judge one another anymore, but rather resolve this, not to put a stumbling block or a cause to fall in our brother’s way. I know and am convinced by the Lord Jesus that there is nothing unclean of itself; but to him who considers anything to be unclean, to him it is unclean.”

  17. Ndg Emmy,
    Tunamuhitaji kumuomba sana Mungu ili atusaidie kufahamu tofauti ya KUHUKUMU na KUONYA. Kumweleza mtu kwamba anachofanya kinahatarisha maisha yake si kumuhukumu bali ni kumuonya na kumsaidia kwa faida yake mwenyewe.

    Na kama kila mtu atasimama hukumuni peke yake basi nadhani kusingekuwa hata na haja ya makanisa maana ingebidi kila mtu aabudu mahali ambapo ataona yeye mwenyewe panamfaa. Lakini ni mpango wa Mungu kwamba tukiwa tumekusanyika tunaweza kusaidiana na kushauriana na kufundishana kwa upendo maana wote tu viungo katika mwili mmoja wa Kristo. Na neno lake na Roho wake ndivyo dira yetu.

    Suala kwamba kitu fulani ‘clean’ na kile ni ‘unclean’ si suala la ‘consideration’ peke yake. Mungu ameweka standards na rules ambazo we have to obey if we really want to be Sons and Daughters of God. Tuna kila maandiko yote muhimu ya kutufundisha na kutuonya ili kila mmoja wetu awe kamili kwa ajili ya kutenda mema mbele za Mungu na kutuepusha kutokana na udanganyifu wa Shetani. Kama ni suala la kuhalalisha kitu kiwe clean just by ‘consideration’ basi tutegemee kuwa na kila aina ya maovu makanisani kwetu kwa sababu tu wanaoyafanya wana’consider’ kwamba wanachokifanya ni ‘clean’. Will these still be called churches?

    Watumishi wa Mungu, wenye mzigo na watu wa Mungu wanaopotea kwa sababu ya kukosa maarifa, wataendelea kuonya watu juu ya hatari inayomkabili binaadamu bila kujali anayeonywa anatii au la. Wao wananawa mikono mbele za Mungu kwa kufanya damu ya watu hao isije daiwa mikononi mwao.

  18. John Paul mimi nime-respond kuhusu ujumbe wa huyo mshirika wa Kakobe, if you will read his message utaona kabisa kuwa anahukumu wengine na hata watumishi wengine.

  19. KWA KUWA HAKUNA ALIYEJIBU NAULIZA TENA:

    Jamani wakina dada mi nina swali ambalo ningependa niulize maana nashindwa kuwaelewa kwa kweli, hebu nisaidieni hapa:

    Naamini wote mnaamini Mungu hakosei, na anafanya chochote na vyovyote atakavyo!
    Swali: Kama Mungu amekuumba akasema “Mungu akaona kila kitu alichokifanya, na tazama ni chema sana” Sasa kwa nini akina dada wengi wanapenda kubadili Mungu alichowapa?

    Mfano nilitarajia dada angenunua mafuta mazuri ambayo yataondoa mba na kuzifanya nywele zake zionekane kwa uhalisia lakini anakwenda kubabua na kuzifanya ziwe kama za Mchina au za Mhindi! Nashindwa kuelewa ni vipi mpendwa anaikoboa ngozi yake ili iwe nyeupe. Nilitarajia angenunua lotion ambayo itatunza uasili wa ngozi yake.
    Nashindwa kuelewa hapa kwa fahamu za kawaida!!

    Ningependa nisikie maoni yenu hasa kama umefanya hivyo nijue ni kwa nini ulifanya hivyo

    Asanteni wandugu

  20. Napenda kukuweka sawa, Emmy!
    kabla sijakuweka sawa naomba unijulishe jee wewe umeokoka?
    maana kama umeokoka basi naona kwako tatizo inaonekana hujafa na kuzikwana Yesu ninayemjua maana ungefanywa hivyo swala la kuhukumu usingeling`ang`ania kiasi hicho.
    Nimuhimu kufahamu wokovu unakamilika kwa yafuatayo;
    1. 1Yoh.1:8-10
    unajitambua kwamba wewe ni mwenye dhambi kwa kuzaliwa na kwa kutenda na kwamba ukiendelea kushindana na maandiko haya basi jehanamu ya moto inakungoja kwa hamu kubwa (Mat.25:41)
    2. Na kama ukishatubu dhambi kwa kumaanisha kuacha na kufanyika mpya hatua ya pili ni kumfia kristo kwa kuvunjwa mifupa yako yote, ndipo utalipenda Neno la Mungu na Yesu atakuwa Bwana kwako kiasi cha Neno lake kwako kutokuwa gumu au zito.
    3.Leo hii wapo watumishi wa Mungu wanaojiita hivyo lakini wanamkana Mungu kwa matendo kwa kuruhusu kila aina ya uchafu katika majengo ya ibada.

    Hebu angalia tofauti ya waisraeli ambao wanawakilisha taifa la Mungu na mataifa mengine katika WAAMUZI 6:1; 8:22-26
    Hii ni mifano michache tu ya wale wajiitao wakristo nyakati hizi za leo walivyo na michanganyo ambayo kwa hakika Mungu ninayemuamini mimi najua atawapatiliza siku ile ya mwisho bila shaka.

    Nategemea kukujibu swala linalokutatiza kwa uzuri kama utajibu haya niliyo kuandikia maana maneno ya ninayemuamini yanasema Neno la Mungu kwa wanaopotea ni upuuzi; nijulishe upo kundi gani?

  21. Nilazima ufahamu kuwa watu ambao ni miongoni mwa waendao motoni ni wavaa MAWIGI;RASTA; PETE; HELENI; MIKUFU; BANGILI ; KUPAKA WANJA;KARIKITI; MIKOROGO NA WOTE WABADILIO matumizi ya asili yasiwe asili. Kama wanaume wavaa sketi na vitenge pamoja na wamama wavaa masuruali.
    Hapa haijalishi ni watumishi wa Mungu; au washirika; au watu ambao hawajamjua Kristo.
    Kinachohitajika ni kutia bidii kujifunza tabiaa ya Mungu na kujua ni jinsi gani huyu anayeitwa mtakatifu anaonekana.(EBR. 12:14) tena soma (ZAB.119:9)

    Kumbuka Roho ya YEZABELI (MAPAMBO) ilikuwepo hata kabla Yesu hajaja duniani na iliteketeza wengi hata waliokuwa wakijiita manabii (2FAL.9:36-37; UFU.2:20; 1FAL.18: 17-21)

    Nakutakieni mabadiliko ya dhahiri.

  22. Ndg. George mimi nimeokoka.
    Naipenda sana blog hii, haya tunayojifunza huku naamini wapo wengi wanasikia neno na kuwekwa huru, msichoke, endeleeni kushuhudia, kuchunga, kufundisha, kutoa uinjilisti, unabii n.k. kama mlivyoitwa kwenye utumishi wenu.
    Nami naomba Mungu atupe Roho wa hekima, ufunuo na maarifa katika kumjua yeye…… Macho ya mioyo yetu itiwe nuru………..Efes. 1:17-19. Mungu atusaidie tusiikose mbingu! Jehanam inatisha kama nini. Tusome ufunuo wa Yohana.

  23. TAFSIRI SAHIHI YA NENO MSIHUKUMU:

    Ni muhimu kufahamu kwamba kila mtu aliyeokolewa au aliyetubu dhambi zake na kuacha na kufanyika kiumbe kipya, Yesu Kristo amempa mtu huyo jukumu la kuhubiri injili kwa kila kiumbe na hili linaitwa agizo kuu na halikuwa kwa mitume tu kama wengi wetu wanavyofikiri bali kwa kila mwanafunzi wa Yesu (MARK. 16:15).

    Na wakati mwingine Yesu alipoona wanafunzi katika kanisa hawafanyi ipasavyo aliachilia dhiki juu ya kanisa ili watu watawanyike kwenda kulihubiri Neno(MDO. 8: 1-4)

    Tukiwa tumefahamu hayo sasa ni vizuri kila mmoja wetu kusoma kwa makini na kutafakari ili tusiwe miongoni mwa waangamiao kwa kukosa maarifa maana hatuna budi kufahamu tafsiri sahihi ya maandiko (2PET. 1:20), Maandiko hayapaswi kutafsiriwa kama mtu apendavyo.
    MAT. 28: 19-20; YOH. 9:38; YOH. 7: 24; RUM. 14:1; GAL. 2:11-14; 1KOR. 5:9-13;2TIM.4: 11; YOH. 9: 39- 41; 12: 47-48
    Ukisoma maandiko hayo hapo juu sasa utakuwa umeanza kupata picha kwamba kazi ya kuhubiri ni ya namna gani.

    Yesu Kristo katika mahubiri yake aliwaambia ninyi ni vipofu kwavile walivyokuwa na dhambi na akitaka watubu na anasema mtu akilishika Neno lake hamhukumu. Kwahiyo ukiwa mwanafunzi wa Yesu kazi yako ya kuhubiri ni kuhukumu tu si vinginevyo labda uwe na wokovu wa kichotara.

    Yesu akifundisha suala la kuhukumu alituasa tusiwe wanafiki kwa kuwahubiria wengine wakati wenyewe tupo kinyume na mahubiri hayo (MAT. 7:1; RUM.2:1-3)
    Tunaaswa kwamba kabla ya kuwaambia wengine watende, tutende wenyewe kwanza(ZAB.50:16)

    Na kama wahubiri au wanafunzi tunasisitizwa kupiga kelele wala tusiache tuwahubiri watu makosa yao (ISA. 58:1; RUM. 2: 21-24)

    Na hapa ndipo ilipo sababu ya wewe uliyeokolewa kujazwa nguvu ya Roho mtakatifu; ni ili upate uwezo wa kuwahubiri watu wengine uovu wao(YOH.8: 16-17; MIK. 3:8; EFE. 5:11; 2TIM.4;1-2; TIT. 2:15; 1TIM.5:20.

    Na hata tunapowatenga watu katikati yetu waliookolewa wanaofanya kinyume na mafundisho waliyopokea ni ili warekebishe kabla ya hukumu ya mwisho(TIT. 3:10-11)

    Maneno “unani wewe uhukumuye mtumishi wa wengine” hapa (RUM.14:1-6) Hapa inazungumzia suala la imani(udhaifu wa imani) imani kwa mtu inaku, kuna imani ndogo na imani kubwa.
    Mfano mtu ameokolewa na anasema hawezi kula maharage kwasababu ya gesi; tunapaswa kumtia moyo kufanya hivyo; au anaumwa anataka kwenda hospitali, tumtie moyo kufanya hivyo huyu ana imani ndogo na si dhambi(YOH. 16:13-14; 1KOR.12:7)

    Na ni muhimu kufahamu ufunuo wowote ni waNeno la Mungu na unamtukuza Yesu Kristo si vinginevyo hivyo ni lazima tupime mafunuo yoyote na Neno la Mungu yaani BIBLIA (2YOH.1:9-11)

    KUMBUKA: “WATU WANGU WANAANGAMIA KWA KUKOSA MAARIFA”.

  24. Ndugu George F. Ninashukuru sana kwa maelekezo yako kuhusiana na mada ya kuhukumu lakini napenda niweke sawa kuhusiana na ufafanuzi wako juu ya suala hilo. Nifahamuvyo mimi Bwana Yesu aliposema msihukumu msije mkahukumiwa alimaanisha kuwa tusiamue nafasi za watu mbele za Mungu kwa mtazamo wetu kwani namna ile ile tunayovyowapima watu ndivyo hivyo hivyo tutakavyopimwa nasi pia. Unaweza kuona pia Yesu akisema maneno haya “KIPIMO KILE MPIMIACHO NDICHO MTAKACHOPIMIWA KWA KUSHINDILIWA NA KUSUKWA SUKWA”. Hivyo ni vizuri kuacha ubisha usio wa lazima watu wanaposema kuwa kitendo cha kuwaita wanaovaa mawigi,heleni,na mapambo mbali mbali ni watumishi wa shetani kuwa tunawahukumu kuwa eti hatuwahukumu,ukweli tunahukumu tusikwepe wapendwa ila tuone kama hukumu tuitoayo ni ya haki ama la kwani Bwana Yesu anasema ” BASI HUKUMUNI HUKUMU YA HAKI” Pia napenda kukufahamisha kuwa kuhubiri injili si kuhukumu kama ulivyojaribu kuelezea katika ufafanuzi wako. Injili ni habari njema kwa yeyote anayeipokea na kuokolewa kwayo na si hukumu mpendwa wangu. Tenapohubiri tunawajulisha watu juu ya upendo wa Mungu kwa Ulimwengu na si kuwahukumu kwani huduma ya Bwana Yesu duniani ilikuwa ni kuokoa watu wake na dhambi zao [mathayo1:21] na kazi hiyo alikwisha imaliza [yohana17:1-4]. Pia kazi ya Yesu ilikuwa ni kutupatanisha sisi wenye dhambi na Mungu [2kor5:19-20,Luka4:18] Ninakubaliana nawe kabisa kuwa ufunuo wowote wa kimungu lazima umtukuze Bwana Yesu kwani ufunuo wa Mungu hufunuliwa kwa Roho wa Kristo naye hutwaa yaliyo ya Yesu.
    Mungu akubariki sana.

    Nimefuatilia mafundisho ya Askofu Zakary Kakobe katika TV kuhusiana na Uhusiano wa Mapambo na Miungu na kugundua maswali mengi kuhusiana na fundisho hili.Ninapata kigugumizi cha kiroho kuhusiana na fundisho hili kama ni la msaada kwa kanisa la leo kwa kuzingatia kuwa sasa hivi watu wana uhuru mpana wa kufuatilia mafundisho kwa kusoma biblia kwa undani zaidi.Nimekuwa najiuliza endapo Yusufu ambaye mfalme wa Misri alimvisha pete na mkufu wa dhahabu wakati anapewa uwaziri mkuu wa Misri wakati ule alikuwa muabudu sanamu baada ya kuvalishwa vito hivyo [Mwanzo 41:41-42]. Najiuliza tena endapo Danieli naye alipovishwa pete na mkufu wa dhahabu katika Danieli 5:29 alikuwa muabudu sanamu. Sielewi endapo Mungu alipomchagua mmojawapo wa wana wa Israeli kuwa na kipawa cha kuwa sonara wa kazi za kufanikisha ujenzi wa hema la kukutania na mavazi ya makuhani alimaanisha nini Kutoka 25-28. Sielewi kwa nini Mungu alimuagiza Musa kuwavalisha Haruni na wanawe kama makuhani wa Mungu wavalishwe mavazi yenye mapambo,vito,pete na mikufu ya dhahabu na madini mengine alitaka wamtumikie nani [Kutoka 28:1-14]. Tena sitaki niamini kama Mungu anaweza kujichanganya alipowaagiza wana wa Israeli waombe vyombo vya fedha na dhahabu kutoka kwa Wamisri na anapotangaza kuwa waliwateka nyara Wamisri napo alimaanisha nini. Hivi Bwana Yesu alipozaliwa kwa nini alipewa uvumba,manemane na dhahabu ili iwe nini.

    Wandugu sasa ni dhahiri kuwa wahubiri wetu wa injili kupitia luninga wanahitaji changamoto za maswali ili wajue kuwa hatuamini kila kitu bila kupata ukweli wa kimaandiko.
    Mungu aitetee kazi yake
    NGULUMA AMINI -FGBF, KOROGWE

  25. MUNGU AMBARIKI SANA ASKOFU ZAKARIA KAKOBE KWA KUWA MUWAZI KATIKA MAMBO YAKE NA UTUMISHI WAKE ALIOITIWA. MUNGU AKUTUNZE SANA MZEE WANGU. AMINA

  26. NI KWELI BABA ASKOFU KAKOBE ANAFUNDISHA JAMANI, ANAKUAMBIA NENO KWA NENO , MSITARI KWA MSITARI HALAFU ANAVYOIKEMEA DHAMBI MUNGU ASIKUPUNGUKIE BABA YANGU AMEN.

  27. NDUGU ZANGU WATANZANIA, IONEENI HURUMA NCHI YETU. HAMNA SABABU YA KUBISHANA KUHUSU MAMBO HAYO. MUNGU ANATUTARAJIA KUFANYA ZAIDI YA HAYO. KUMBUKENI NI ROHO MTAKATIFU PEKEE NDIYE AWEZAYE KUMTIA MTU KATIKA KWELI YOTE. BILA ROHO WA MUNGU KUWA NDANI YA WATU HAKUNA AWEZAYE KUWABADILISHA KWA NAMNA YOYOTE ILE. KUMBUKA NI ROHO PEKEE ATAKAYETUFANYA TUNYAKULIWE NA KRISTO SIKU YA MWISHO.

    SASA JIULIZENI, JE WATU WANA ROHO WA MUNGU. KAMA ROHO YUPO HAO WAMEKUBALIWA NA MUNGU, KUMBUKA YEYE NI ROHO MTAKATIFU NA HUKAA MAHALI PATAKATIFU. SASA KAMA ROHO AMEKUBALI KUKAA NDANI YAO WEWE NI NANI HATA UWAKATAE!
    JAMANI TUHUBIRI INJILI, TUWAAMBIE WATU UFALME WA MUNGU UMEKARIBIA. TUOMBEANE NA KUONYANA KWA UPOLE. NIMESOMA MAONI YA WENGINE, NINACHOKIONA NI KIBURI TU NA KUKOSA HURUMA, HATA BIBLIA INASEMA NI JAMBO LA KUTISHA MTU KUANGUKA KATIKA MIKONO YA MUNGU.

    TENA MUNGU ANASEMA HAPENDI KIFO CHA MTU MWENYE DHAMBI, SASA INAKUWAJE WENGINE WANAONA WATU KWENDA MOTONI NI SAWA TU!! KUMBUKA YESU ALITUPENDA TUNGALI WENYE DHAMBI, HIVYO KAMA NDUGU YAKO HAENENDI SAWASAWA MPENDE NA KWA UPOLE MFUNDISHE.

    MWISHO ANAYEJIDHANIA AMESIMAMA AANGALIE ASIJE AKAANGUKA.
    MUNGU AWABARIKI.

  28. NAKUTAKIA BARAKA ZA MUNGU, SIKU ZOTE KATIKA HUDUMA YAKO, AMBAYO MUNGU AMEKUITIA, SISI WATANZANIA TUMECHANGANYIKIWA INAWEZEKANA HATUJUI LIPI JEMA, ILA NAJUA KILA CHANGE TO DEVELOPMENT IT IS DIRECT PROPORTIONAL TO RESISTANCE POWER ACTING UPON, AND INVERSE TO TIME, WEWE FANYA KAZI YA YEYE ALIYEKUITA UKIJUA KUNA UPINZANI NA MUDA WAKUIFANYA KAZI HIYO NI MDOGO LAKINI MAFANIKIO YANAYOTAKITANA NI MAKUBWA, SEMA UKWELI KULINGANA NA NENO LA MUNGU SIKU ZOTE, WALIOKUTANGULIA WALIFANYA HIVYO, MUNGU AKUBARIKI!

  29. Amani kwenu.
    Ndugu George F umesema na hapa nanukuu kuwa “Ni lazima ujue kuwa watu ambao ni miongoni mwa waendao motoni ni wavaa mawigi, rasta, pete, hereni, mikufu, bangili, kupaka wanja, karikiti, mikorogo na wote wabadilio matumizi ya asili yasiwe ya asili. Kama wanaume wavaa sketi na vitenge na wamama wavaa masuruali.”
    Yaonesha una hakika na unenalo hasa katika SHERIA YA MAVAZI. Ningependa kuelimika kuhusu hili maana nimeuliza maswali kadhaa kwenye mada ya suruali nadhani hayakuweza kufika na naomba niyarejee hapa unijibu.
    Kwa mujibu wa Biblia uisomayo wewe, suruali ni vazi la mwanamke ama mwanamume? Na gauni je? Sketi pia?
    Na mbona kila taswira tuionayo ya nyakati za usambazaji wa Ukristo inawaonesha wanaume (akiwemo Yesu mwenyewe) wakiwa wamevaa magauni? Na sasa mwanaume akivaa gauni anaonekana anaenenda kinyume cha maadili labda wale watumishi makanisani. Hivi kama kuvaa magauni si sahihi, nadhani kanisani ingekuwa sehemu ya kwanza kuyapinga.
    Kuhusu Rasta, labda ufafanue unazozungumzia maana kama ni nywele za asili ambazo mtu anafuga na kuzikusanya pamoja, ningependa tofauti kati ya Dreadlocks na zile alizokuwa nazo Samson ambaye hakuwahi kuzikata na zilikuwa katika mafungu.
    Kisha tuendelee na maswali mengine.
    Lakini ninapenda saana kujua haya na nipende watu wajue tofauti kati ya DESTURI, MILA, TAMADUNI, LITRUJIA na DINI KWA UKAMILIFU WAKE katika masuala haya.
    Kama hakuna hakika ya usemayo (kwa mujibu wa Biblia), basi ni vema mtu akakaa kimya maana tupo wengi tujifunzao kila siku humu kupitia majadiliano hayo
    Blessings

  30. jamani , hii ni kali, nilitoa ushuhuda wangu kama mnakumbuka, jinsi nilivyokutana alienieleza msimamo wa kanisani alikohama, na jinsi nilivyoguswa.Nasema ukikakaa sawasawa na kuomba Roho akusaidie nasema utaacha kimoja baada ya kingine kwa hiari yako, hadi hilo wigi utalichoma moto mwenyewe,nguo zenye mipasuo utazishona mwenyewe n.k.na ukishafanya utaona amani ya ajabu yaani ya kweli, kwa hiyo la msingi ni kuomba Roho Mtakatifu akufunulie, ni suala la mtu mmojammoja anavyoamua peke yake kujitoa, vinginevyo utaona jinsi watu wanavyokuwa wakali kutetea vitu hivyo. Mimi binafsi niliwahi kusema” hivi ukiwa umejaa Roho na ukajipamba kama hivyo kuna tatizo gani?”kumbe wakati ulikuwa bado, ulipofika sikuona taabu kulichoma, kuziba mipasuo, kutupa hereni na shanga na mikufu. niliguswa na mstari wa 1Yoh 2:15-16
    Mungu awabariki.

  31. Ndugu Mubelwa,

    Ingawa umemuandikia ndugu George F, mimi pia naomba kuchangia kuhusu maswali uliyouliza. Naweza nisiwe na maelezo sahihi juu ya yale uliyomnukuu ndugu George F lakini nataka kuweka changamoto kwa yale uliyouliza wewe:

    1. Kwenye Biblia hakuna maandiko yanayoeleza kwamba vazi fulani ni la kike na hili ni la kiume. Kilichoandikwa, katika Kumbukumbu la Torati 22:5 ni hiki:

    “Mwanamke asivae mavazi yampasayo mwanamume, wala mwanamume asivae mavazi ya mwanamke; kwa maana kila afanyaye mambo hayo ni machukizo kwa BWANA, Mungu wako”

    Maandiko haya ya Biblia yanafiti kwa watu wote wa dunia. Mungu analitambuwa hili kwamba kila kabila na jamii fulani wana mavazi yao kwa ajili ya wanawake tofauti na ya wanaume, na kwamba mavazi hayo yanaweza kubadilika tokana na jamii fulani. Kama ingeandikwa kwamba vazi fulani ni la wanawake na hili ni la wanaume basi ingelazimika watu wote wanaomfuata Mungu wavae ‘sare’. Bali Mungu ametoa uhuru ili watu wamwabudu Mungu kutokana na mazingira yao.

    Mimi ninachotambuwa ni kwamba hakuna jamii ambayo utamaduni wao wa asili wanawake na wanaume huvaa mavazi yanayofanana. Kama ipo jamii ya namna hii nitafurahi sana nikifundishwa.

    2. Suala la filamu zinazoonyesha taswira ya wakati wa uenezaji wa ukristo, kama ulivyoandika, wanaume wanaonekana kuvaa ‘magauni’. Lakini sifahamu kama wanawake nao walivaa nini wakati huo? Hata kama nao walivaa ‘magauni’, je hayo ya wanawake yalikuwa sawa, 100/100, na ya wanaume?

    Jambo jingine la kuzingatia ni kwamba maigizo hayo ya mapambazuko ya ukristo ni mambo ambayo yaliyofanywa na watu kwa kuangalia maandiko ya Biblia na vitabu vingine vya nyakati hizo husika. Kutokana na ukweli kwamba si mambo yote ya maisha ya watu ya wakati huo yanaweza kupatikana katika Biblia kwa hiyo kuna uwezekano vitu vingine kama mavazi vikawa siyo kopi kamili ya mavazi waliyovaa watu wakati huo wa uwepo wa Yesu katika mwili. Lengo la maigizo hayo si kuonyesha mavazi wala tamaduni za watu bali ujumbe wa Yesu Kristo kwa Ulimwengu mzima.

    Hata hivyo chagamoto nyingine kuhusu mavazi uliyotaja ni hii:
    Ninatumaini kuna tofauti kati ya mavazi haya, i)Kanzu
    ii)Joho na iii)Gauni. Kwa hiyo sidhani kama ni sahihi kusema wanaume walivaa magauni au kwamba watumishi kama maaskofu na wachungaji makanisani huvaa ‘magauni’. Ninachojuwa mimi ni kwamba watumishi hawa makanisani huvaa ‘majoho’ na si magauni.

    3. Suala la Rasta: Kama kuna au hakuna tofauti kati ya dreadlocks na vile vishungi saba vya nywele alizokuwa nazo Samson lakini madai hayo yanafanana na yale ambayo Timotheo aliambiwa anywe mvinyo kidogo kwa sababu ya tumbo lake lililokuwa na matatizo.

    Wazazi wa Samso waliagizwa wasimnyoe kwa kusudi maalumu. Kwa hiyo sidhani kama mtu anayefuga rasta leo anaweza kutoa sababu yoyote kwama kaagizwa na Mungu. Ya Samson ilikuwa ni mission maalumu!

    Hakuna maelezo zaidi kwenye Biblia kwamba zile nywele za Samson zilikuwa zimesukwa, kama wanavyosuka rasta sasa, au ziligawanywa katika mafungu saba zikiwa hazijasukwa. Kilichopo ni watu kuhisi tu. Lakini hata kama zilisukwa kama dreadlocks suala la Samson lilikuwa ni special assignment kwa wazazi wake na si suala tu la mtu kuamua. Kwa hiyo sidhani kama andiko hili linaweza kufiti kutetea rasta kama tu la Timotheo lisivyofiti kutetea ulevi.

    Biblia inatambuwa tofauti ya mila, desturi na tamaduni kati ya wanadamu. Ndiyo maana hakuna mahali panaposhinikiza watu waishi kwa kufuata utamaduni fulani [kama vile kuvaa mavazi fulani, au kula chakula fulani, au kuzika watu kwa namna fulani] wa kibinadamu ambao unafanywa na watu wa jamii fulani. Lakini kilichoko kwenye Biblia ni maelekezo ambayo mtu anaweza kuyafanya bila kujali yuko katika jamaa, mila, kabila au lugha fulani.

    Haya ndiyo niliyokuwa nayo ya kuchangia hapa. Kama kuna mahali nimekosea niko tayari kusahihiswa na kama kuna mahali nimeandika kwa kutokuwa na ufahamu nitafurahi pia kufundishwa, kwa kuwa hapa tunajifunza. Niko tayari kujibu kila swali linaloweza kuwa limejitokeza kutokana na niliyoandika hapa.

    **Mpendwa Mary, ushuhuda wako ni mwema kwa sababu unaelezea jinsi ambavyo mtu akibadilika moyoni huku nje hakuna tatizo. Mungu wa mbinguni akuzidishe! Kinachosumbuwa ni watu kufikiri kwamba utu wa nje unaweza kubadilika pasipo badiliko la moyoni kwanza. Mtu akijitoa kikamilifu kwa Mungu mambo haya yanawezekana.**

    Tuendelee kujifunza

  32. WOW!! Kwa mara nyingine nashukuru sana Ndg John kwa namna ulivyoelezea yale niliyouliza. Ukweli ni kuwa nilimnukuu Ndg George F kwa kuwa ndiye aliyetoa maelezo lakini haikumaanisha kuwa ndiye pekee aliyestahili kujibu.Nashukuru. Katika maelezo yako (kipengele namba 2)umenena kuwa “Hata kama nao walivaa ‘magauni’, je hayo ya wanawake yalikuwa sawa 100/100, na ya wanaume?” Ningependa kuuliza kama utakuwa Ok endapo mwananmke atavaa suruali ambazo si sawa na za wanaume. Tunajua kuwa suruali za kike si sawa na za kiume. Pia ningependa yeyote mwenye utaalamu wa mavazi anisaidie tofauti ya mavazi haya uliyotaja hapa JOHO, GAUNI, KANZU. Sina hakika kama kuna tofauti ya mavazi haya katika BASIC STYLES zake bali majina mengine ni kutokana na matumizi yao. Lakini hivyo ndivyo nifahamuvyo so far na nikielezwa tofauti yake basi ntaelimika zaidi.

    Kuhusu Rasta za Samson na mission, ningependa kujua namna ambavyo Samson alipewa hayo maagizo na ambavyo mtu wa wakati huo angejua kuwa Samson alipewa maagizo na Mungu. Ninalomaanisha ni kuwa pamoja na kupewa maelezo, bado watu wa enzi hizo wasingeamini hilo kama ambavyo leo hii mtu atakwambia kuwa ameelezwa kufanya hivi na Mungu akaonekana muongo. Lazima tutambue kuwa kuna wakati tunaelewa zaidi maandiko kwa kuwa tunakuwa tumeshajua kilichotokea kama hitimisho. Kuna ulazima wa kujiweka katika nyakati za wenzetu kuona changamoto walizopitia nyakati hizo. Kuji-imagine kama angetokea sasa hivi mtu na kusema Yeye ndiye mwana wa Mungu amekuja kuukomboa ulimwengu ni wangapi wangemkana hata kama angekuwa mwana wa Mungu kweli?

    Ndivyo ilivyo sasa. Tunafuata Biblia kwa kuwa tunatambua kilichonenwa, lakini yakitukuta sasa tunakimbia. Tunashauriana kuwatenga wasio na imani kama sisi na ndio maana watu wanaposoma juu ya Yesu kwenda kwa Zakayo wanaona ilikuwa ni mission safi, lakini ikitokea msanii ama mhubiri akaenda kutumbuiza ama kuhubiri kwa wasio na imani, anakuwa ANADHALILISHA NENO LA MUNGU. Ni lazima WATU WA MUNGU MJIWEKE KWENYE NAFASI WALIZOKUWEMO WALIOISHI NYAKATI ZILE KUONA KAMA NANYI MNGEFANYA VEMA KULIKO WAO BILA MAONYO MYAONYAYO SASA.

    Ni wangapi wanaweza kuacha kazi zao sasa wakajiunga na NUHU yeyote atakayesema anajenga Safina kwa maelekezo ya Mungu tena kwa miaka japo 20? Nina hakika ni wachache saaana (kama wapo) japo ukiwakuta kwenye kuhubiri wanakuwa wanasema kama vile waliomcheka Nuhu walikuwa na akili finyu. Kuna haja ya “kuvaa viatu vyao” kisha tujiangalie ambacho tungefanya

    Mwisho kabisa umesema kuhusu MILA NA TAMADUNI kwa hiyo naamini utakubaliana nami kuwa kuna sehemu ambazo kuvaa baadhi ya vitu si tatizo kwa watu wa TAMADUNI HIZO kwa hiyo si suala la DHAMBI bali ni maadili zaidi.

    ANGALIZO: HAPA NAZUNGUMZIA VITU KATIKA UKAWAIDA WAKE NA SI JOHO/ KANZU/ GAUNI lenye mpasuo ama suruali ya kubana na isiyo na heshima.

    Baraka kwenu

  33. Fundisho juu ya mavazi ni suala la ethics zaidi na si la kiinjili. Ni fundisho safi kwa walioamini kutumia kama kioo cha kujiangalia nafasi yao mbele ya jamii kama ambavyo Bwana Yesu alivyouliza kwa wanafunzi wake juu ya jinsi watu wanavyomwona ama kumwita. Ni vizuri kufahamu kuwa mafundisho kuhusiana na mavazi yanapohubiriwa kama injili yanakuwa torati ya aina fulani kwani yanawafanya watu wasimtamzame Yesu kama anayewafanya waweze kama mtume Paulo asemapo “Nayaweza yote katika yeye ANITIAYE NGUVU” bali yanabaki kuwa kama maagizo ya torati tu.
    Kanisa limekumbwa na tatizo kubwa la kimafundisho na kimaadili kiasi ambacho leo hatuoni muelekeo sahihi kuhusiana na nini tunapaswa kusikia kama sauti ya mtu aliaye nyikani na nini ni kufundishwa yote aliyoagiza kama wanafunzi wa Yesu. Tunapambana na dhambi kama Wagalatia kwa kutumia sheria kali (soma Galatia3:1-5) tumeamua kuanza katika mwili badala ya roho(galatia5:21).
    Kufanya hivi ninakufananisha na mkulima anayetumia aidha jembe ama trekta kufukia magugu kwa kugeuza udongo wa juu kuja chini. Ni kweli majani hayataonekana na yatakufa lakini mbegu za mmea huo hazitakufa zitakuwa zimehifadhiwa chini kwenye udongo wenye unyevunyevu. Muda kidogo tu baada ya mvua kunyesha mbegu zile zitaotesha majani mabichi yenye nguvu kuliko yale ya kwanza. Ndivyo dhambi inavyofanya kwa sheria. Inakusaidia kufanya watu waache dhambi katika mwili;hawatazini mwilini,hawataiba mwilini,hawatapiga mwilini n.k.Na kwa kweli utawaona watu/wakristo hao kuwa kama wasafi sana kwani hutasikia lolote baya hadharani. Lakini mioyoni mwao watu hao ni wenye kutamani,wazinzi wa rohoni,waongo n.k Na haya ndiyo ambayo Bwana Yesu ameyakemea sana katika injili ya matayo sura ile ya 23 akiwaita waishio hivyo WANAFIKI!!!!!!!. Watu hawa inapotokea wakaishi katika mazingira ambayo yana roho hizi chafu wanamezwa mara moja na kansa ya dhambi ambayo hawawezi kuponywa kamwe isipokuwa katika ziwa la moto.
    Injili kwa mujibu wa biblia ni UWEZA WA MUNGU ULETAO WOKOVU. Hakuna namna iliyo njema kama kujua kuwa tumeokolewa kwa neema si kwa matendo ya sheria. Simaanishi kuwa sisi hatuna nafasi katika kuchukua hatua yoyote ya kumtii Mungu. Ninaweza kulisemea hili kwa mithali nyingine kama hivi:
    Sote tunafahamu kuwa mavi ni uchafu kwa sababu ni kitu kichafu kabisa ambacho tunafahamu kuwa kwanza hakina faida lakini pia ni kitu chenye madhara kwa afya zetu. Kwa msingi huu tunafahamu kuwa hatuli mavi wala kutumia katika hili kwa utashi uliojengwa ndani yetu kuhusiana na uelewa wetu. Kwa hali hii pakitungwa sheria kuwa hairuhusiwi mtu kutumia mavi sheria hii haitaweza kuwa mzigo kwetu kwani tayari sisi si watumiaji wa mavi hayo. Hivyo hatupo chini ya sheria hiyo. Vivyo na dhambi kama asemavyo mtume Paulo katika mahali fulani asemapo “Nayahesabu mambo yote kuwa kama MAVI kwa ajili ya uzuri wa Kristo”. Wokovu ni zaidi ya kuacha kutenda dhambi ama kuonekana hutendi dhambi bali ni kuichukia dhambi kutokea nafsini,tendo ambalo linatokana na dhamiri iliyofunuliwa ubaya na uchafu wa dhambi na iliyofanywa upya kuichukia dhambi,ndilo tendo aliitalo mtume Paulo kuwa ni kufanywa upya nafsi.
    Tunaweza kuwajazia sheria nyingi wakristo ili waonekana lakini mtume Paulo kwa wakolosai anayo maneno haya ya kututahadharisha “MAMBO HAYA YAONEKANA KUWA YANA HEKIMA KATIKA NAMNA YA IBADA TULIZOJITUNGIA LAKINI HAYAFAI KITU KUZUIA TAMAA YA MWILI”
    Mungu awabariki sana.

  34. BIBLIA INA SEMA MKONO WAKO WA KULIA UKIKIKUKOSA UNASHAURIWA KUUKATA VILE VILE NA SIKIO LAKO!!!!!.
    SASA KAMA UNAONA WHIG INAKUKWAZA ACHANA NAYO, KAMA UNAONA KUWEKA NYWELE DAWA IMEKUWA CHANZO CHA MAOVU KWAKO AU INAFANYA WATU WAKWAZIKE BORA UACHE. MKONO AU SIKIO SI LAZIMA LIWE SIKIO KWA UHALISIA NI MAMBO KAMA HAYA. KWA UPANDE WANGU IWE WHIGI, IWE DAWA ZA NYWELE, IWE POMBE, IWE MARAFIKI; KAMA YOTE HAYA AU MOJAWAPO LINAKUFANYA UTENDE DHAMBI ACHANA NAVYO!!

  35. Ndugu Mubelwa,

    Sina uhakika kama tuko upande mmoja katika suala hili. Lakini kuweko upande mmoja inaweza kumaanisha wote tuko sahihi au wote hatuko sahihi. Lakini pia kama hatuko pamoja ni lazima upande mmoja uwe sahihi na mwingine usiwe sahihi. Haiwezekani tukawa pande mbili tofauti halafu wote tukawa sahihi. Kipimo chetu ni Neno la Mungu.

    Nitakujibu baadhi, kama si yoye, ya maswali uliyouliza ingawa majibu ya baadhi ya maswali yanaweza kuwa katika maswali mengine. Lakini kujibu kwangu kunazingatia sana maandiko ya Biblia. Hivyo ninakuomba unapojibu nawe utumie maandiko ili tuepuke kujenga hoja juu ya mawazo binafsi yenye hekima ya kibinaadamu lakini yakiwa mbali na Kweli ya Neno la Mungu. Kwa kuwa hekima ya kibinaadamu ni Upuuzi mbele za Mungu! 1Cor 3:19

    1. Umeuliza kama nitakuwa OK ikiwa wanawake watavaa suruali zilizo tofauti na za wanaume.
    Jambo moja ambalo nataka ulielewe ni kwamba mimi ninapoandika hapa siandiki kwa kutetea nafsi yangu kwa kuwa siangalii mambo yangu mwenyewe na wala sitafuti faida yangu mwenyewe. Bali ninapoandika hapa ni kwa ajili ya mwili wa kristo. Kwa kuwa ninayoandika si matakwa yangu bali ni mafundisho kutokana na Neno la Mungu. [1Cor 10:24; Phlp 2:4-5]. Kwa hiyo hapa si mimi kuwa OK au NO bali Neno la Mungu linavyosema. Na ukweli huu si kwa suala hili tu bali katika kila mchango ninaouweka hapa kwa kuwa najuwa kwamba hata kama mawazo yangu ni mazuri namna gani kimtazamo lakini kama yako kinyume na Neno la Mungu hayawezi kuwa na msaada wowote kwa msomaji.

    Mimi niliuliza kwamba kwenye taswira za uenezaji wa ukristo wanawake walivaa nini? Sikupata jibu bali ulitumia wazo langu. Lakini kama hatuwezi kutofautisha GAUNI/JOHO/KANZU tunawezaje kutofautisha kati ya suruali za kiume na zile za kike? Na kama mavazi ya kiume na ya kike au mavazi ya aina moja na nyingine hayawezi kutofautishwa, kama ambavyo unataka kujenga hoja, basi kusingekuwa na maandiko hayo kwamba mwanamke au mwanaume asivae mavazi yanayompasa mwenzake. Hata hivyo suala la suruali kwa mwanamke na mwenendo mzima wa ukristo wa siku hizi nilishaandika mengi sana katika mada ya Mwanamke ni sawa au si sawa kuvaa suruali. Kitu kingine cha kuzingatia hapa ni kwamba Mwanamke anayeongelewa hapa ni Yule aliyeokoka, ambaye dereva wa maisha yake ni Yesu mwenyewe!

    2. Nywele za Samson kutokunyolewa ilikuwa ni maagizo ambayo wazazi wake walipewa na Mungu.[Waamuzi 13:5]. (Sijajuwa ni kwa nini unaziita Rasta kwa kuwa sidhani kama ni sahihi kusema kila nywele ndefu ni rasta. Nywele za Samson zilikuwa katika mafungu saba {7} tu. [Waamuzi 16:19]. Lakini kama una sababu ambayo inakufanya uziite rasta nywele ndefu zilizokusanywa katika vifungu 7 unaweza kuileta hapa.

    Watu wa siku zile kuamini au kutokuamini kwamba Samson aliagizwa na Mungu kutokunyoa nywele halikuwa lengo la agizo hilo. Lengo la agizo hilo lilikuwa ni kwa sababu Samson aliwekewa kazi maalumu. [Waamuzi 13:5]. Hivyo kuamini au kutokuamini kwa watu wale kusingezuwia kusudi la Mungu kutimilika kupitia Samson. Hii ilikuwa ni siri ya Samson na Mungu na alipoitoa siri hiyo ndiyo ukawa mwisho wake.

    Siri ya huduma anayopewa mtu na Mungu huwa ni ya kwake na Mungu. Kila mtumishi mwenye huduma ya kweli ya Mungu huwa anajuwa jinsi alivyokabidhiwa utumishi huo na lengo lake. Kuwaelezea watu wengine jinsi mtu alivyofungiana mkataba wa utumishi na Mungu hawawezi kuelewa wala kuamini. Kinachoweza kutokea ni kwamba wengine watatumiwa na shetani kutaka kuua huduma hiyo kama ambavyo Delila aliharibu unadhiri wa Samson. Ndiyo maana siyo rahisi kwa watumishi wengi wa Mungu kueleweka kwa sababu wanayotekeleza yako katika mkataba wa utumishi wao na Mungu na kwa kuwa mkataba huo haueleweki kwa watu hao inakuwa vigumu kukubaliana na hayo mtumishi huyo ayasemayo. Naweza kutoa mfano wa Askofu Kakobe kwamba mafundisho anayoyatoa yeye yanaweza kuwa yamo ndani ya mkataba wake wa huduma na Mungu.[Efeso 4:7] Hata kama si wengi wanayakubali yeye hawezi kuacha kuyasema kwa sababu anatii masharti ya mkataba wa huduma yake. Na analazimika kufanya hivyo kwa kuwa imempasa kumtii Mungu, [Mdo 5:29] aliyempa mkataba huo, kuliko wanadamu ambao hawawezi kuulewa mkataba huo na hata kama wakieleweshwa wanaweza wasiamini.

    Umeandika hivi “Kuji-imagine kama angetokea sasa hivi mtu na kusema Yeye ndiye mwana wa Mungu amekuja kuukomboa ulimwengu ni wangapi wangemkana hata kama angekuwa mwana wa Mungu kweli?”.

    Mfano wa mtu sasa hivi kuja aseme yeye ni mwana wa Mungu huko ni mbali. Wapo watumishi wa Mungu wenye kuwaelimisha watu namna ya kutokuifuatisha namna ya dunia hii, kama maandiko yasemavyo, pamoja na mambo mengine ambayo yana madhara hata ya kiafya ya mwili,kisaikolijia nk, achilia mbali maisha ya rohoni lakini wanakataliwa. Katika hawa yumo na Kakobe. Mimi nakuuliza kwamba:
    i. unafikiri ni wa ngapi wanakana mafundisho ya, kwa mfano, Kakobe? [Wako wengi wenye mafundisho ya namna hiyo].
    ii.Ni wangapi wanamuona Kakobe ni muongo anapozungumzia asili ya mawigi na mtazamo wake na madhara yake katika ulimwengu wa roho?
    iii.Je unafikiri wanakana kwa sababu mafundisho yake hayajatoka kwa Mungu?
    iv. Je, unaweza ukathibitisha kwamba mafundisho ya Kakobe hayatoki kwa Mungu?

    Kama ambavyo watu wasingeamini wala kukubali kwamba Samson alikuwa ameagizwa na Mungu asinyoe nywele ndivyo hivyo leo watu hawakubali mafundisho yanayowaelekeza kujiepusha na kawaida ya ulimwengu, yakiwemo mafundisho ya Askofu Kakobe kuhusu mambo mbali mbali, pamoja na hili la nywele za bandia, na zingine zikiwa ni za watu waliokufa!

    Lakini wale ambao wanajitoa maisha yao kwa ajili ya Yesu huku wakiangalia ili wasipoteze mbingu kwa ajili ya vitu hivi vya mwilini, vya muda mfupi, wanayaamini na kuyafanyia kazi mafundisho hayo nao wanapata amani ya kweli moyoni ambayo Yesu alisema iko tofauti na amani ya dunia hii. [Yohana 14:27]. Katika hawa yumo na dada Mary aliyetoa ushuhuda wake hapa.

    3. Maandiko yaliyoko kwenye Biblia yaliandikwa kwa mifano ili kutuonya sisi tuliofikiliwa na miisho ya zamani. [1Kor 10:6-11]. Kwa kuwa tunaujua ukweli sasa hatuna sababu tena ya kujiweka katika ujinga. Sisi (watu waliookoka) ambao zamamani tulikuwa katika giza na sasa tuko katika Nuru [Efeso 5:8] hatuna sababu tena ya kujirudisha katika nyakati zile za ujinga, kwamba tuache kuifuata kweli, tukijipofusha fahamu na akili zetu ili tuweze kutimiza tamaa za mwili huku tukishirikiana na matendo ya giza ambayo Biblia inatuonya kuyakemea. [Efeso 5:11].

    Ndugu Mubelwa Nahitaji kufahamu, kutokana na maandiko, kusudi lako la kuwaambia watu waliookoka wajiweke katika nafasi ya kutokuokoka ili waendelee kufanya matendo yaliyo ya giza na kukumbatia anasa.

    4. Umeandika kwamba kwa sasa watu tunafuata Biblia lakini yakitukuta tunakimbia. Naomba ulete maandiko kutoka katika Biblia unayoifuata wewe yenye kuwaagiza watu waliookoka kufanya yafuatayo:

    i. Kushirikina na matendo ya giza
    ii. Kuifuatisha namna ya dunia hii
    iii.Kushirikiana na wasio amini badala ya kuwaeleza kweli ya neno la Mungu kwamba imewapasa kutubu
    iv. Msanii au muhubiri kwenda KUTUMBUIZA watu wasio na imani kwa kutumia injili
    v. Msanii au muhubiri kwenda Kuhubiri kwa kupatana kiasi cha pesa kitakacholipwa

    Bwana Yesu alipokwenda kwa Zakayo alikwenda kuhubiri na matokeo ya kile alichokihubiri kilionekana kwa Zakayo kuwa mtu mpya. Ndivyo ilivyo sasa kwamba wahubiri na wainjilisti mbali mbali wanahubiri Neno la Mungu na watu wanabadilika. Sijawahi kusikia watu wakisema Reihard Bonke, Moses Kulola, Billy Graham, Zakary Kakobe, Egon Falk na wahubiri/wainjilisti wengine wanapokuwa na mikutano yao ya Injili huwa WANALIDHALILISHA NENO LA MUNGU. Au unalinganisha kuandaa mkutano wa injili na Flora Mbasa kualikwa KUTUMBUIZA Coco Beach, tena kwa kukubaliana kiasi cha malipo?

    5. Umeandika hivi “. Ni lazima WATU WA MUNGU MJIWEKE KWENYE NAFASI WALIZOKUWEMO WALIOISHI NYAKATI ZILE KUONA KAMA NANYI MNGEFANYA VEMA KULIKO WAO BILA MAONYO MYAONYAYO SASA.”

    Sijaelewa kama kwa kutumia neno MJIWEKE wewe unajiondoa katika watu wa Mungu. Lakini la msingi ninahitaji ulete maandiko kutoka katika Biblia yanayounga mkono wazo lako hilo la watu wa Mungu wa wakati huu kujiweka katika nafasi za watu wa zamani. Pia unaweza kueleza kusudi na umuhimu wa mtu aliyeokoka kuishi katika wakati ambao si wake: kwa kujirudisha nyuma. Nitafurahi kuona ufafanuzi wako unaambatana na maandiko.

    Pia kutokana na maneno niliyokunukuu hapo juu
    i.Je, wewe unaona ni vema kwamba watu wa sasa pamoja na kupewa maonyo na mafundisho mengi namna hii waendelee kufanya vibaya kwa sababu watu wa zamani walifanya vibaya?
    ii. Una uhakika gani kama watu wa zamani walifanya vibaya katika imani kuliko watu wa sasa?
    iii. Kama walifanya vibaya au vizuri unafikiri kiasi cha watu waliokuwa wakiamini mafundisho ya Manabii, Mitume na hata Yesu mwenyewe ni kidogo kuliko cha sasa katika mikutano na makanisa?
    Katika kujibu hili zingatia kwamba kwenye mkutano mmoja wa injili waliookoka watu 3000 [Matendo 2:41]. Watu 3000 kuokoka, siyo kufanyiwa deliverance!

    6. Kama ambavyo watu hawakuweza kumwamini Nuhu wakati ule wa Safina ndivyo ilivyo sasa watu hawawaamini watumishi wa Mungu. Kilichofanya watu wasimuamini Nuhu ni kupenda dunia na kujisahau kama kweli ingewezekana Mungu aangamize watu katika uzuri wa maisha waliyokuwa nayo. Hii ndiyo sababu inayofanya watu wa sasa wasiwaamini watumishi wa Mungu, akiwemo na Kakobe, wanaowaonya watu kuacha anasa za dunia na kuipokea Injili kisha kuishi maisha matakafitu ya kujitenga na mawaa. Kuingia katika Safina ya Nuhu ni sawa na kuipokea Injili: Kuviacha vyote vinavyoendelea huko duniani na kukimbia kwa Yesu. Kuacha starehe za dunia wakati wa Nuhu ni sawa na mtu kujikana na kuubeba msalaba kisha kumfuata Yesu kwa sasa. [Math 16:24]. Wokovu ni gharama!

    Kuokoka inaonekana kama mzigo mzito kwa watu wanaopenda dunia na yote yaliyomo. Kumpenda Mungu hakumo ndani ya watu hawa. [1Yohana 2:15]. Ndiyo maana hata wakifundishwa mafundisho ambayo huonekana yanafaa kwa wale waendao mbinguni wao huona kama ni sheria. Lakini mtu ambaye hawezi kufuata mafundisho mema wakati huu wa Neema hata kama angekuwepo wakati wa sheria asingeweza kufuata. Watu hawa ni wenye kunung’unika na kulalamikia kila fundisho linaloonekana kuwatenganisha na taama za mwili na kuifuatisha dunia hii [Yuda 1:16]. Hunung’unika kwa sababu moyoni hawajamkaribisha Yesu bali ni Wakristo wa majina na wengine wakiwa wameingia katika imani kutokana na wazazi wao au kwa kufuata maslahi yao wenyewe. Hawa ni watu wenye kuipenda dunia. Watu wenye kufuatisha kila namna ya fasheni na mitindo ya dunia hii pasipo kujali kwamba mambo mengine ni mitego ya nafsi zao.

    Watu waliofufuka na Yesu moyoni huyatafuta yaliyo juu ambako Kristo ndiko aliko. Watu hawa hufikiri mambo yaliyo juu [Kolosai 3:1-2]. Hwa ni wale wanaoongozwa na Roho. Na waongozwao na Roho ndio wana wa Mungu. [Rumi 8:14]. Kwa hiyo maisha na tamaduni zinazobadilika kila wakati haziwaathiri kwa kuwa imani yao imejengwa kwenye Neno la Mungu asiyebadilika [Yakobo 1:17]. Watu hawa wako tayari na wameshaitoa miili yao kuwa dhabihu iliyo hai mbele ya Mungu. Hawaifuatishi namna ya dunia hii na wako tayari kujifunza kweli ya Nelo la Mungu ili nia zao ziwe mpya kwa ajili ya kuwawezesha kutambua hakika mapenzi ya Mungu yaliyo mema, ya kumpendeza na ukamilifu. [Rumi 12:1-2]

    7. Niliandika kwamba Biblia inatambuwa kuhusu Mila na Desturi. Lakini nasikitika kwamba umechukuwa maneno hayo ili kujaribu kutetea hoja yako kwamba suala la mavazi ni maadili zaidi kuliko dhambi. Je, utakubaliana na mimi kwamba maadili mabovu huelekea katika dhambi? Kama unapinga hili leta maandiko.

    Biblia inasema kwamba mtu aliyeokoka hatakiwi kuwa kikwazo kwa watu wa jamii tofauti tofauti na pia kwa kanisa la Mungu, yaani watu waliookoka. Katika 1Kor 10:32 imeandikwa “Msiwakoseshe Wayahudi wala Wayunani wala Kanisa la Mungu”. Yawezekana mtu ukawa unafanya jambo, kama kuvaa mavazi fulani au kufuata mfumo fulani wa maisha. Kama wewe umeona ni sawa je jamii inayokuzunguka inaonaje? Kama jamii inayokuzunguka inaona sawa je, jamii ya upande mwingine inaonaje? je, kama jamii hiyo ya mbali inaona sawa, je kanisa la Mungu, au watu waliookoka wanalionaje jambo hilo? Na kipimo cha mwisho ni Neno la Mungu.

    Mtu aliyeokoka ni mtu ambaye maisha yake hayako kwa ajili yake mwenyewe. [Filipi 2:4-5]. Katika wokovu hakuna “Kila mtu na maisha yake” bali “Wote ni viungo katika mwili wa kristo” [1Cor 12:20]. Kwa mtu aliyeokoka hakuna “Watasema sana usiku watalala” bali “Aonywaye mara nyingi akishupaza shingo atavunjika ghafla” [Mith 29:1].

    Tuendelee kujifunza

  36. KANISA HILI LA KORINTHO LILIANZA KUKENGEUKA(LIKAWA KAMA LIMELOGWA), HAYA NI BAADHI YA MASHAURI YALIYOANDIKWA KWA AJILI YA KANISA LA LEO PIA.

    1Kor.6:12“Kila kitu ni halali kwangu,”lakini si kila kitu kina FAIDA. “Kila kitu ni halali kwangu,”lakini sitatawaliwa na cho chote.

    1Kor.10:23-24 Vitu vyote vinaruhusiwa, lakini si vitu vyote vina FAIDA. `Vitu vyote ni halali,’ lakini si vyote vinaJENGA. Mtu asita fute yale yanayomfaa yeye peke yake, bali atafute yale yanayomfaa jirani yake.

    1Kor.8:9-13.Lakini hata hivyo tuwe waangalifu jinsi tunavyotumia uhuru wetu tusije tukawakwaza walio dhaifu katika imani. Kwa maana kama mtu mwenye dhamiri dhaifu akiwaona ninyi wenye ujuzi mkila katika hekalu la sanamu, je, si atavutwa kula chakula kilichoto lewa kwa sanamu? Kwa njia hiyo, huyo ndugu mwenye dhamiri dhaifu, ambaye Kristo alimfia, atateketea kwa sababu ya ujuzi wako. Mnapowatenda dhambi ndugu zenu kwa njia hii na kuharibu dhamiri zao dhaifu, mnamkosea Kristo. Kwa hiyo kama chakula kitamfanya ndugu yangu aanguke katika dhambi, sitakula nyama kamwe, nisije nikamfanya ndugu yangu aanguke.

    Unapofanya jambo lolote jiulize maswali haya, reference point yako ya majibu iwe NENO LA MUNGU.

    1)INGAWA NI HALALI, SI KILA KITU KINA FAIDA KWA WANA WA MUNGU, JIULIZE HASARA ZA HIKI UNACHOAMBIWA UKIACHE?.
    2)INGAWA NI HALALI, SI KILA KITU KINAJENGA KWA WANA WA MUNGU, JIULIZE HIKI NINACHOAMBIWA NIACHE KINANIJENGA JE KIROHO THEN KIMWILI.
    3) INGAWA NI HALALI, JE NIKIFANYA AU NISIPOFANYA NITADHURU/KWAZA JIRANI YANGU AU MWILI WA KRISTO?

    Mfano: Kesho kuna mtihani wa somo ambalo hunisumbua sana; ghafla tumepewa ruhusa ya kwenda matembezi nje ya shule. Lakini pia tulikubaliana na mwenzangu tufanye discussion kwa pamoja siku hiyo. Nikienda matembezi nitakuwa na uhalali, sitakuwa nimevunja sheria ya shule, ila si uamuzi wa kujenga na hauna faida kwangu kama kubaki shuleni na kujiandaa na mtihani. Nikienda kutembea matokeo yake yatanigharimu yumkini maisha yangu yote. Nikienda kutembea pia nitamkwaza mwenzangu tulieahidiana nae. Hivyo ninaamua kutokwenda matembezi ingawa wenzangu karibu wote wanaenda matembezi.

    Tunaweza kuwa na Roho mtakatifu lakini ikiwa hatutakuwa hai katika kumtii Roho mtakatifu, zitaonekana tofauti nyingi sana kati yetu sisi Wakristo. Paulo anasema AMEJIZOEZA/ANAJITAHIDI kuwa na DHAMIRI SAFI mbele za Mungu na watu wote(Mdo.24:16)

  37. Ndg. John,

    Mungu akubariki kwa kazi kubwa uliyoifanya ya kuyapitia maandiko pamoja na kumsikiliza Roho Mtakatifu. Nimesoma na kuona kuwa yale ambayo Roho ameyasema kupitia mchango wako ni majibu tosha kwa ajili yetu sisi tunaoishi siku za leo. Naamini tukiwa na masikio tutasikia maneno haya ambayo Roho analionya kanisa

    MARAN ATHA

  38. Amina ndg. Asheri, nakuunga mkono kabisa. Mungu akubariki sana ndg. John Paul!

  39. Unajua tukienda kwa mtindo wa kwamba kila unachoongeza mwilini mwako ni dhambi tutajikuta hatuvai viatu,hatuvai heleni,hatutumii miswaki ya dukani wala dawa ya meno,hupaki mafuta mwilini,hatukati kucha,hatatumia mic kuhubiri n.k.Sikubaliani moja kwa moja kwamba nywere za bandia ni nywere za wafu,ninachojua ni ni nywere zinazotokana na katani na malighafi zingine.Unajua Mungu ndani yetu ameweka nguvu ya uumaji ili kujitengenezea mazingira mazuri zaidi ya kuishi hapa duniani,mfano,hakuna mahali popote Mungu aliposema na kiwe kitanda ktk uumbaji wake lakini kitanda kilitokea wapi?Hakuna mahali popote Mungu aliumba gari lakini jiulize gari lilitoka wapi?Hivyo utafahamu kuna vitu Mungu alivibakiza ndani ya mwanadamu ili atumie mawzo yake kubuni vitu anavyovihitaji kulingana na mazingira yanayomzunguka.Sasa katika nafasi hii ya kubuni vitu Mungu alivyoweka ndani yetu ndipo tunapohitaji hekima ya Mungu na kiasi na kumtegemea roho mtakatifu.Napenda sisi walokole tusiwe washamba kiasi hiki la sivyo tunamdharlilisha Yesu wetu,kwa mfano mtu kuvaa miwani na wakati haumwi macho utasema ni dhambi na kwamba anamkosoa Mungu kwa macho aliompa hayamtoshi?Je mtu kutumia mic kuhubiri au kusema na wtu,utasema ni dhambi na kwamba alitakiwa atumie sauti yake ya asili kuhubiri?[maana hakuna mahali Mungu aliumba mic ktk uumbaji wake]Unajua hata Yesu aliwaambia wanafunzi wake kuwa BADO NIKALI NINYO MENGI YA KUWAAMBIA LAKINI HAMWEZI KUYASTAHIMILI.Maana ya usemi huu ni kwamba Yesu kuna mafundisho alitamani kuwafundisha wanafunzi wake lakini aliona si muda mwafaka,na kama angeliwafundisha wasingeweza kuyafanyia kazi kama ilivyostahili.Hata leo kuna madiliko kwa mambo ya kiroho mpaka unabaki kushangaa,si kwamba biblia imebadilika bali ufunuo wa Yesu juu ya mambo ya kiroho unaongezeka kwa kadri Yesu anavyoona tunaweza kuyastahili.AMEN

  40. Ndugu lisa wairimu sidhani kama mtazamo wako ni sawa sawa na injili ya Yesu Kristo inavyosema. Je nini nafasi ya kutakaswa,kutubu,kusamehewa kama kila kiungo kikikukwaza unakiondoa.
    Hata hivyo ninakubaliana nawe kuwa wakristo tunapaswa kuwa macho na kila ambacho Mungu anasema nasi ikiwa ni kwa sauti ya ndani,kupitia neno lake ama maonyo ya watumishi wa Mungu. Ingawa tunapaswa kuyapima yote kwa neno la Mungu na pia kuhakikisha kuwa neno hili kwetu ni hai maana yake ni RHEMA na si andiko (LOGOS).
    Nikiwa na maana ya kuwa mkristo mwenye dhamiri hai huisikia sauti ya mchungaji mwema Yesu kila asemapo. Hupondeka moyo na kutambua makusudi ya Mungu ni nini,atafahamu wajibu wake ni nini na kuichukulia dhambi yoyote kama upuuzi asioupenda kukaa wala kushirikiana nao kwa namna yoyote. Hatahitaji iwepo sheria ili kutambua dhambi lakini sauti ya mchungaji Yesu itaitaharakisha dhamiri yake kuitambua na kuichukia na kuiacha dhambi.

  41. Ndg Lweikiza sawa kwa huo msimamo wako, lakini mimi nadhani hujapata muda wa kutulia na kusema na Mungu , nasema hivi Ndg John mbona anaeleweka vizuri mno, kupita maelezo, sidhani kama kuna sehemu yoyote ndani ya Biblia imekataza kuoga ,kupiga mswaki wa dukani na yote uliyoyataja, jamani kilichokatazwa ni TAMAA za kidunia 1 Yoh 2:15. naombanikutolee mfano ulio hai, kwa mfano kuna mkutano wa madhehebu yote yanayojiita ya kikristo( waliokoka na wasiookoka) unafanyika ndani ya jumba kubwa mno, na ndani ya jumba hilo kila watu wanatakiwa kutanguliwa na mchungaji wao mbele,tunaingia kanisa kwa kanisa, wanaingia wa Kakobe,na wengine wanaofuata mafundisho ya neno Mungu, na wengine na wengine halafu tunaishia. Mgeni wa heshima anasema waliookoka wakae upande huu,na wanaobaki wakae upande huu, hapo kivumbi, hata wale wasiookoka atashangaa kuona wengine waliofanana nao kimavazi kimitindo (wengine wamevaa jeans zimebana,wengine nguo zimepasuliwa hadi nguo ya ndani inaonekana,wengine wamepaka marangi midomoni na juu ya macho kupita kawaida,wengine wamevaa mawigi ya rangi wengine hereni kubwa mithili ya mamiss — siwahukumu)wanakaa upande wa waliookoka hali hawana tofauti nao. Jamani tusileane, lazima tuwe wakweli na tofauti, na BiBLIA HAISEMI TUSIWE WASAFI,tusitetee vya kidunia kwa kujengea hoja zisizo na uzito, Rum 8:14. kutetea hoja hizo ni kuongozwa na mwili.Hata jirani zetu wa upande wa pili wanatuzidi, wanatii (wanawake) wanafuknika vichwa lakini hawana tumaini la kweli ( YESU), JAMANI TUACHENI KUJICHANGANYA, TUMTII ROHO,TUMSIKILZE,TULIISHI NENO.

    ASANTENI KWA KUNIPANUA UPEO WANGU.

  42. Nashukuru wapendwa Asheri na Happy kwa kunitakia baraka za Mungu. Tuendelee kuombeana ili Mungu atusaidie kuitambuwa kweli ya Yesu Kristo ambayo ndiyo yenye kutuweka huru mbali na dhambi.

  43. Salaam.
    Nimefurahi sana kujifunza mengi hapa leo. Nimejifunza kuhusu tafsiri za neno, na suala la upande mmoja kuwa sahihi na mwingine kutokuwa sahihi. Kwangu natambua kuwa NAMNA UNAVYOLIANGALIA TATIZO NDILO TATIZO na tafsiri ya neno la Mungu haijawekwa katika maandishi moja kwa moja na sote tunatambua kuwa neno hilohilo sehemu nyingi limetumia mifano ikimaanisha jambo jingine. Ina maana neno linaweza kuwa na tafsiri tofauti kulingana na mhubiri, matumizi, mazingira na uelewa wa mhusika. Pengine silielewi sana kwa kuwa sina uelewa kama wa wengine na kinyume chake ni sahihi.
    Na ndio maana niliwahi kuuliza swali siku moja kuwa ENDAPO WATUMISHI WA MUNGU WANAOFANYA KAZI SEHEMU TOFAUTI LAKINI WALIOSOMA ELIMU YA NENO HILO SHULE AMA CHUO KIMOJA TENA KWA MWALIMU MMOJA WAKAWA NA MAHUBIRI YA NENO TOKA SEHEMU MOJA, WATAHUBIRI SAWASAWA? Kwangu ninaamini ni hapana kwa kuwa kuna TAFSIRI ya Neno la Mungu hata kama lote latoka kwenye “version” moja ya Biblia.
    Lakini nakushukuru sana Ndg John kwa majibu na maswali yako. Kwa sasa msimu wa Summer umeanza rasmi na ninakuwa busy kiasi na ka-shule lakini naamini nikipata nafasi ya kutosha (si hii ya break) nitajitahidi kujibu. Ndg Shoo. Asante kwa mfano wako maana ni positive sana.
    Baadae tukijaaliwa
    Blessings

  44. mimi ningependa sana Kakobe usome hii msg.ifikie mahali sasa mtuchanganulie watu tusichanganyikiwe.maana haya mambo yanachanganya sana watu. ukija ulaya especially nchi za baridi kama scandinavian countries ni baridi kweli inakwenda hadi -20 really cold, huwezi vaa skert wachungaji waliookaka kama wewe Kakobe waliosoma kama wewe Kakobe waumini waliokoka kama hao waliopo kanisani kwako , wake wa wachungaji waliookoka , kama mama mchungaji wanavaa suruali kanisani huwezi vaa skert yaani inabidi uvae had cloves kwa sababu unaganda hadi mikono, yaani mke wako akiwa hapa atavaa suruali kwenye -20 baridi kama hajawai vaa suruali Tanzania atavaa akija huku sababu unafreez lakini ukiwa Tanzania ni dhambi kuvaa suluari sindio?sasa je wachungaji wanaoishi ulaya kwenye baridi -20 wavae skert sindio?kam iyo ni dhambi mimi sielewi huyo Mungu atahukumu vipi , may be atahukumu watanzania wavaao suruali ni dhambi na wazungu watokao kwenye baridi kama si dhambi kwa kesi hiyo.maana akihukumu kuvaa suruali ni dhambi haitakuwa fair kwa nchi za baridi , Maana kama ni -20 baridi ukavaa skerti unakufa sasa hiyoo si mi changanyo?

    Okay hizo nywele za bandio mfano lasta au wigi watu wanatumia mkonge katani kwa kiswahili kizuli pale morogoro wanalima mkonge nadhani wakagulu manajua , mkonge huo huo unatumika kutengenezea nguo ambazo hata mchungaji Kakope pia unaweza kuwa unavaa, mkonge huo unatengeneza viatu, mifuko kama magunia ambapo hata waumini waliokoka wanatumia sasa tofauti ya hapo ni nguo na nywele kwamba kiwanda kimoja kilitengeneza nguo kwa kutumia mkonge na kingine kikatengeneza nywele kutumia mkonge sasa nadhani kwa mantiki hiyo ili kuwa na ufair tusiongeelee mawigi bali tuongelee mkonge ambao ndio hasa umeproduce hizo manufacture, na ili Mungu ajaji basi wale wote watumiao product zilizotengenezwa kwa kutumia mkonge watahukumiwa sababu ni dhambi.

    Sasa ni vyema Taifa litangaziwe products za mkonge ni majini ili watu wasitumie. Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoendelea ambazo bado zinajikongoja watu hawana kazi , maisha magumu viwanda hivyo hivyo vinaokoa maisha ya watu kibao,inawezekana watu wanaleta sadaka zitokazo kwenye product zizalishazo na mkonge na sadaka hizo zinabarikiwa na kuleta mafanikio any way naweza onekana mwenda wazimu but for the seek of the future we should really think big to make people understand because religion it can be a source of contradiction if its misinterpreted. Tusitumie creteria ndogo kupima uzuri au ubaya ,kuna watu ambao huwa wanasupport wakifata mkumbo sababu Kakobe amesema , na furani pia ameunga mkono its culture thing but hata kama wewe ni mlokole sio mlokole try to think usiwe mtu wa kufuata tu na kusurpot maana siku ya mwisho itakuwa ni aibu utaambiwa uelezee kwamba nani aliyesema kwamba mawigi ni shetani utasema Kakobe wakati huo huo inawezekana ukawa umevaa product ya mkonge.

  45. HII MAADA NI NZURI LAKINI MUAFAKA WA HII MAADA HAUJAONEKANA JE TUVAE AU TUSIVAE? WAALIMU NA MANABII NA WENGINE MLIOPO UPANDE WA YESU EBU NJOONI MTUFIKISHE MWISHO MAANA KILA MTU AMETOA LAKE SASA MFUNGA HII MADA ATOE JIBU LA UHAKIKA KAMA NI KUVAA AU HAPANA WANAFUNZI TULIO HAPA TUNATAKA AMANI SIO MAFARAKANO MAANA KILA MOJA WETU AMESEMA LILE ANALOONA LINAFAA SASA BASI MOJA ASIMAME APIGE MBIU WATU KUVAA MAWIGI AU KUYAACHA KABISA.TUPENDANE.

  46. Dala Levana,

    Kwa kuandika haya sina maana kwamba mimi ndiyo napiga mbiu kufunga mada hii, kama ulivyosema, lakini nataka tu kuweka mchango wangu mwingine katika mada hii:

    Ni kweli ulivyosema kwamba tungepata hitimisho kwana jibu ni NDIYO au HAPANA kwa mawigi. Lakini mimi ninamaelezo kidogo kuhusu shauku yako ya kupata suluhisho la mada hii.

    Binaadamu katika maisha yake kuna vitu vingine inabidi akatazwe haswa akiwa bado mdogo lakini akikuwa an kuwa na akili timamu mtu huyo inabidi akatae mwenyewe maana hata kama ukimkataza bado atafanya tu. Iwe ni kwa hadharani au kwa kificho.

    Yako mengi ambayo binaadamu hushauriwa asifanye. Baadhi ya mambo hayo mengine huwa ni marufuku kwa mtu ambaye hajafikisha umri wa miaka 18 kwa sababu kwamba hajawa na akili kamilifu. Lakini mtu akivuka umri huo hufikiriwa kuwa ana uamuzi wake yeye mwenyewe wa kuchukuwa. Kinachofanyika kwa mtu akivuka umri huo wa miaka 18 ni kumfundisha madhara na hasara za vitu hivyo vinavyokatazwa na kumuachia uamuzi wa KUKATAA uwe wa kwake.

    Hii ndiyo sababu madawa ya kulevya bado watu wanatumia, tumbaku zinavutwa sana, watu wanakunywa pombe na zingine ni kali hadi miili yao inaoza wakiwa hai; watu wanaendelea na ushirikina hadi wanahamia kuzimu, wengine wanaendelea kuiba pamoja na kuwa miili yao ina makovu mengi kwa vipigo kutokana na wizi huo, wegine wanaendelea kutumia mikorogo hadi ngozi zo zinakuwa na magamba kama ya reptiles, wengine wanaendelea na uzinzi kama kawaida, nk, nk nk…

    Si kwamba watu wanafanya hayo kwa sababu HAVIJAKATAZWA..no! Watu wanafanya kwa sababu hawataki kuacha. Wengine wanajaribu lakini wanashindwa kwa sababu kuna nguvu inayowaendesha; wengine ni ubishi wao, wengine ni kushawishiwa, na wengine ni kiburi cha uzima, wengine akili zilishaharibika na hata hawawezi tena kuwaza kikamilifu..nk, nk

    Kwa hiyo ninachotaka kusema hapa ni kwamba hata kama atatokea mtu APIGE MBIU zaidi ya anayopiga Kakobe watu ambao hawataki kuacha hawawezi kuacha kufanya hivyo. Wengi wamechangia katika suala hili, pamoja na mimi, kwa kutoa maelezo na mifano jinsi jambo hili la Mawigi linavyotumiwa pia na ufalme wa Giza katika kuwafunga watu na kuwatesa. Wengine wametoa mifano ambavyo binafsi walikutana na Upendo wa Mungu ambao ulibadilisha fikira zao zilizokuwa za giza na sasa zikawa za Nuru na bila kulazimishwa wamejikuta wanafurahia kuachana na WIGI na mambo mengine ambayo hayana ushuhuda mzuri kwa aaminiye na wala hayampi Mungu utukufu!

    Tajiri akiwa kule kuzimu alitoa hoja kwamba KAMA ATAFUFUKA MTU KUTOKA KUZIMU KISHA AJE AWAELEZE WATU KUHUSU KUACHA DHAMBI NI HAKIKA WATAACHA. Lakini kumbe hakuwa sahihi. Nimenukuu sehemu ya mazungumzo hayo kutoka katika Luka 16:

    “16:28 For I have five brethren; that he may testify unto them, lest they also come into this place of torment.
    16:29 Abraham saith unto him, They have Moses and the prophets; let them hear them.
    16:30 And he said, Nay, father Abraham: but if one went unto them from the dead, they will repent.
    16:31 And he said unto him, If they hear not Moses and the prophets, neither will they be persuaded, though one rose from the dead”.

    Kwa hiyo kama watu hawawezi kumsikiliza Kakobe, na waalimu wengine wanaofundisha kuhusu masuala haya, pamoja na wachangiaji wengine hapa ambao wanaeleza mambo kutokana na maisha yao halisi na kwa kuliangalia Neno la Mungu vivyo hivyo HAWATAWEZA kuacha kwa sababu wamemsikia mtu ye yote zaidi akipiga mbiu kuhusu suala hili, hata kama atatokea kwa wafu!

    Wako watu wengi wenye shuhuda nzito kuhusu mambo ya utendaji kazi katika ulimwengu wa giza na jinsi ambavyo shetani anamwaga roho nyingi za kuwadanganya na kuwanasa wanadamu ili waishi maisha ya kumuasi Mungu. Wengine wanaoleta shuhuda hizi walikuwa ni watumishi wa shetani na sehemu ya shuhuda hizi natumaini zilishawekwa hapa kwenye mtandao, na nyingine zinaendelea kuwekwa, lakini pamoja na yote hayo bado watu hawawezi kukubali. Utasikia watu wanasema…”aah..kwani kuzimu ni wapi?” au “kwani wigi tu linashida gani” au “kuokoka ni moyoni” au “mbona watu wa nchi zingine wanafanya” nk, nk.

    Binaadamu,kama hajakubaliana na jambo fulani moyoni mwake, ni mwingi wa visingizio; Ni mwingi wa sababu. Kujitetea ni kwingi sana.

    Ndiyo maana Mungu akasema sheria ataziandika katika vibao vya moyo ili nguvu ya mtu kumfanya asifanye jambo fulani itoke ndani yake na si nje. Mtu akishakutana na Upendo wa Mungu na kuwekwa HURU ili aweze kuwa na uhuru wa kufanya kila anachokifanya kwa utukufu wa Mungu kwa mtu huyu huwa hakuna kujitetea-tetea kwingi na sababu nyingi na kulinganisha kwingi linapokuja suala linalohusu usalama wa roho yake! Lakini mtu ambaye moyoni mwake hajakutana na Upendo wa Mungu hata kama akitoka mtu kutoka kwa wafu akamhubiri ubaya wa jambo fulani na kumkataza asifanye mtu huyo hawezi kuacha!

    Linalomfaya mtu aache kufanya jambo fulani si KUKATAZWA bali ni kukataa yeye mwenyewe. Kwenye mambo ya Mungu kitu muhimu ni mtu kuelewa ukweli na yeye mwenyewe akakataa lakini ukilazimisha kumkataza ndiyo utakuta kuna wale ambao Mungu anasema wanamuabudu kwa midomo yao lakini mioyo yao iko mbali naye! Na Mungu anahitaji watu wanaofanya kwa moyo wa hiari.

    Kwa hiyo hata kama masikio yetu ya nyama hayataweza kuwasikia binaadamu wanaotuonya na kutufundisha basi angalau masikio yetu ya rohoni yaweze kumsikia Roho Mtakatifu anenaye na kutuonya ndani yetu. Tatizo ni pale ambapo mtu hawezi kuvisikia vitu vyote hivi [watumishi, Roho Mt] viwili!. Alas!

    Mungu atusaidie!

  47. Shalom wapendwa,
    Mi naona yapo mambo ambayo ni spiritual na mambo ambayo ni ya kimwili. Inategemea watu jinsi wanavyoamini na kuhalalisha jambo kuwa ni dhambi. Kuna baadhi ya dini wanakuambia mwanamke lazma akate nywele, wengine kusuka ni dhambi hata kama hujaweka dawa, wengine nguo zao zinatakiwa kuwa ndefu, pana na zenye marinda kama usipovaa ivo ni dhambi, ukiingia ibada zao wanakwambia viti haviruhusiwi kwamba Yesu alikaa chini, biblia ni lazma iwe kubwa etc. Mimi nimeyashuhudia haya kwa macho wakati nikitafuta utakatifu hapa hapa Tz. Tena kabla ya ibada lazma unawe miguu na mikono etc!

    Nakumbuka wakati Bwana Yesu alikuwa huku duniani watu walisimamia sana haya mambo mfano kutawadha kabla ya kula, na sheria nyiiingi tu na mara nyingi ya mwilini yana outweigh ya rohoni.

    Kama kuna watu ambao wanafuatilia sana haya mambo ya mwili ni hawa watoto wa mama mdogo. Sometimes we concentrate too much on these things and we forget about the spiritual.

    Dada Leva, mimi sio kwamba naandika haya ili wewe uamue kunyoa au kusoka. Humu kwenye hii blog tupo watu wa dini mbali mbali na naamini kila mtu atatoa mchango wake kutokana na dini yake.

    Wewe ukiwa kama mkristo uliyeokoka, mwombe Mungu akupe akili ya kupambanua kati ya yaliyo ya rohoni, ya mwilini na ya siku zote. Soma Biblia mwombe Roho Mtakatifu akufunulie neno lake usiikose mbingu kwa sababu ya mambo ya mwilini.

    Pia ushauri wangu ni kwamba tusijisumbue sana na Mambo ya dunia hii, tutafakari yaliyo juu.

  48. Mpendwa Noela,

    Mimi nimependa sana ulivyomalizia mchango wako kwamba inabidi kutumainia uongozi wa Roho Mt.ili mtu asijekosa mbingu kwa sababu ya mambo ya mwilini na pia tusijisumbue sana na mambo ya dunia hii bali tutafakari yaliyo juu.

    Jambo ambalo nimeona nichangie ni pale uliposema kwamba “unaamini kila mtu anatoa machango wake kutokana na dini yake”. Suala hili la DINI tulishalizungumzia sana kwamba ukifuata mambo ya DINI huwezi kupata lolole la maana kwa sababu kila “dini’ ina matatizo yake na dini nyingi wala hazielekezi watu mbinguni.

    Ninalolifahamu mimi ni kwamba wako wachangiaji ambao wanachangia kutokana na uelewa wao jinsi walivyofundishwa kwenye dini zao lakini kwa upande wa pili wapo wachangiaji ambao wanachangia kutokana na kweli ya Neno la Mungu pasipokuegemea kwenye dini yoyote! Lengo la kuandika kutokana na Neno la Mungu ni kuwasaidia wale wasiyoifahamu KWELI YA MUNGU waifahamu na wala si kufahamishana mambo ya dini kama ambavyo ulivyosema. Habari za dini, kama hazina uthabiti wake kwenye Neno la Mungu haziwezi kuwa na manufaa kwetu!

    Pamoja na kuwa kunaweza kuwa na mitazamo mingi kwa mada zinazoongelewa hapa lakini KUNA UKWELI ambao msingi wake ni Neno la Mungu na hili, mimi nafikiri, ndilo lengo letu kujifunza ili tuweze kuifahamu KWELI YA NENO LA MUNGU.

    Tuendelee kujifunza!

  49. Nimesoma mengi hapa na namshukuru Mungu nimejengeka. Niliona sehemu ya mahubiri ya mtumishi wa Mungu kwenye luninga kuhusu haya tunayoongelea hapa. Imekuwa vizuri ndg aliyeanzisha hili ili tujifunze zaidi.

    Sipendi kutaja majina, lakini kuna watu wamesema vizuri sana kuhusu jambo hili. Mimi nadhani tumwombe na tumwachie Roho Mtakatifu atufunulie zaidi.

    Mchango wangu ni kwamba:

    Mwanadamu anapookoka ndipo anapoianza safari yake ya kiroho. Baadhi ya vitu alivyokuwa anafanya kabla ya kuokoka anakuwa anavyo katika safari hii. Ni jinsi anavyojitoa kwa Mungu kimaombi, kusikiliza na kutenda neno la Mungu, ndivyo anavyobadilika, kiroho na kimwili. Ukimkuta mtu huyu kavaa mini au wigi, si vema kumhukumu hata Mungu hatapenda maana yuko kwenye process, atafika mahali atafahamu na atavua yote yasiyo safi. We are not instantly transformed into holly being, we go through a process.

    Topic hii sio rahisi hivi, maana lazima turuhusu process ifanyike kwa kila mwamini. Hivyo tusimkute mtu yuko mwanzoni mwa process yake tukaanza kumkwaza na kumsababisha arudi nyuma. Kukemea dhambi ni vizuri sana lakini lazima ifanyike kwa hekima.

    Tutumie Biblia na wala sio internet kutafuta maandiko ya kukataza tusichokipenda. Mtumishi wa Mungu (namweshimu sana) alitumia mno internet kuleta habari zake kuhusu wigi. Kwa ufahamu wangu wigi nyingi zinazovaliwa Tanzania ni synthetic (man-made including using petroleum products) na wala sio true human hair. Hizo human hair ni ghali sana na wanaozivaa wengi ni Holywood stars na watu matajiri. Hii inadhihirisha wazi mtumishi hakufanya uchunguzi wake kiundani zaidi. Nimekaa India miaka 4, na mpaka sasa naishi nje (sio India), nafanya kazi kwenye petroleum industries nasema kitu ninachokifahamu. Mapepo hayaji kwenye synthetic wigs tu. Kitu chochote kinaweza kutumiwa na shetani kukuletea mapepo. Kutishia watu hakutasaidia kumfanya mtu aache dhambi. Neno la Mungu lililovuviwa na Roho wa Mungu ndilo linaleta neema ya wokovu.

    Vitu vingi tunavyoongelewa ni vya kisheria zaidi kuliko neema. Tunaishi wakati wa neema, Roho (Uungu) unaishi ndani yetu ili utusaidie katika maamuzi tunayofanya. Tukifundisha utakatifu zaidi, haya mavazi na vinginevyo vitabadilika tu. Binafsi ninashuhudia hivyo. Tusikazanie njia za kuunda wenyewe kufikisha ujumbe, tutumie Biblia inajitosheleza na mambo yatakuwa rahisi. Sheria inaendana na adhabu, lakini neema inaendana na upendo na kusamehe zaidi.

    5. Mambo ya mavazi ukiyafuatilia sana yatatuchanganya, nadhani wengi wameliongelea hili vizuri sana. Kitanzania tuna mavazi yanayokubalika katika jamii, yanafahamika, vimini sio kati ya hayo. Suruali zipo zinazokubalika na za heshima kabisa. Ndugu zetu Watanzania wenye asili ya kihindi (wanawake) wanavaa suruali nzuri za heshima kabisa kuzidi hata gauni (transparent) n.k. Kwa hiyo mavazi ya heshima yanafahamika na yanahusisha suruali pia. Vazi lolote likishonwa au kurekebishwa ili lisiwe la heshima basi halitakuwa la heshima.

    Papua New Guinea kuna watu weusi, ambako wanaume wanavaa sketi kama vazi la heshima. Nimeona Waziri mkuu wa nchi hiyo akiwa amevaa sketi na koti juu. Haya ni mambo ya kuangalia tunapoyaongelea. Sasa hawa huwezi kusema wana dhambi kwa sababu ya sketi aliyoivaa mwanaume.

    Mtu yeyote anayefundisha ni mwanadamu tu bila kuangalia cheo chake. At some point anaweza kuingiza uwanadamu wake. Hivyo nashauri kupima kila linalofundishwa na neno la Mungu. Ukijiingiza kuchukua kila kitu bila kujiridhisha mwenyewe kwa kufuatilia kibinafsi ukilinganisha kilichofundishwa na Biblia basi utapotea. Biblia inaonya kumfanya mwanadamu kama final authority of your life.

    7. Inabidi tuanze kuchanganua mambo ya dini na ya Mungu. Dini ni mpango wa mwanadamu wa kumfikia Mungu. Lakini Mungu ana mpango wake ili mwanadamu yeyote aweze kuokolewa na kumfikia. Mpango wa Mungu uko ndani ya kuja kwa Bwana wetu Yesu Kristo duniani, kuishi, kufa, kufufuka, kupaa mbinguni na kuketi mkono wa kuume wa Mungu akituombea. Kiongozi wa dhehebu anaweza kuanzisha sheria ya dhehebu lake, hilo linakubalika. Pengine linadhamiria kukamilisha mpango wa dhehebu hilo kumfikia Mungu, lakini ni vizuri kila mtu aangalie kile Mungu alichokisema katika mpango wake.

    Finally let me conclude that God knows your heart. When you wear something to seduce or cause somebody to sin; God knows it.

    Also let me add that the outward defines what is inside. We need to teach more holiness than mere legalistic teachings. Teaching holiness and rebuking sin will transform the inside and the outside will follow automatically, sometime even without saying a legal word.

  50. Shalom,
    I have been blessed by what brother Henry has said.
    Many times we focus much on changing the outward appearance. And thats why we hear of so many do’s and dont’s instead of teaching on the grace and love aspects of a christian. Hope the moderator will post this one today! Usinibanie.

  51. Mungu alipomaliza kutuumba alisema kazi yake ni njema,SASA HAYA MAMBO YA KUKALIKITI NYWELE,KUVAA MAWIGI NA MARASTA yanatoka wapi?Kwanini hatutaki kufurahia tulivyoumbwa?Hii yote ni kuwa na UPOFU WA KIROHO!Walokole wanaojichubua na kukalikiti nywele zao wana tofauti gani na watu wa kidunia wanaotaka wajigeuze kuwa wazungu wakati wao ni waafrica?au wanaojigeuza kuwa jinsia nyingine? KWA NINI UNAJIKATAA? MBONA MUNGU ALIPENDEZWA UZALIWE HIVYO? Badilika ndugu;la sivyo tutasema usemi huu “KWELI SIKIO LA KUFA HALISIKII DAWA!

  52. Askofu Kakobe anachosema ni Ukweli,
    Kwani Mungu alituumba vyema sana na aliona inafaa kuwa na rangi tuliyonayo na nywele tulizonazo. baada ya dhambi ndio tulijua kuwa tupo uchi, baadaye tulitengenezewa mavazi na Mungu mwenyewe.

    Sasa haya Mawigi yanatoka wapi?? kwani Ingempendeza Mungu tuvae mawigi angetuumba wazungu basi. maana mtu akijiona kuwa Mungu alikosea Kumuumba utaona anaanza kujichubua na kuweka wigi huku ni kumkosoa Mungu.

    Toweni Mifano ya biblia inayo mruhusu Kuvaa wigi sio kusema mambo ya agano la kale na jipya, mimi naamini mtu mwenye wigi lazima awe anatatizo la saikolojia katika akili na kujiona kuwa yeye ni mtu duni.

    Katika watu wanao hubiri injili isiyo goshiwa ni askofu Kakobe!

  53. Shaloom
    Mimi naona kuwa hawa wakubwa wa makanisa wasizungumzie mambo ya watu , maana hakuna Mungu wa kenya wala ulaya wala Tanzania. sasa Askofu kakobe alivyoenda kutembelea hizo nchi za wenzetu na akakuta wanavaa wigi, suruali, n.k na alikuwa anaeneza Injili mbona hakuwaambia waache kuvaa hivyo vitu? au kwa kuwa huku Tanzania ni kwake anatumia rungu lake kusema anachotaka badala ya kuhubiri watu wakaelimika kiroho? Kwani Mungu wa Tanzania tu ndio hataki wigi na suruali? mbona alienda kutembelea Korea mbona hakuwaambia hivyo? akaenda Zimbabwe hali kadhalika, Akaenda Rwanda , Burundi na watu wanavaa hivyo vitu, mimi katika mahubiri aliohubiri huko sikusikia anawakataza . Je mnataka kuniambia Askofu hayuko kidini zaidi bali yuko kimila na desturi? Juzi juzi amewaambia waumini wake kwamba anaefanya kazi katika kiwanda cha vinywaji , sigara, na baadhi ya viwanda vinavyozalisha vilevi waache kazi, Mbona hakusema saloon zinazoremba akina mama? na kuchana hizo wigi? ni yapi yaliomsibu hata anaponda viongozi wengine wanaoongoza waumini kama yeye ? Hamuoni anatuchanganya? Anatupeleka wapi ? Mbona kama anaingiza interest zake mwenyewe? Maana hata waume wa hao akina mama kuna wasiopenda wake zao kujiremba na wengine wanapenda Je! unataka kuniambia Wengine hawataachika na waume zao walizoea kuona mama akichana nywele , gafla anafunga lemba kama yuko msibani kila siku , Hivi tunaelekea wapi na hawa baadhi ya viongozi wa dini? Yeye kama hapendi mawigi au hereni amwambie mkewe sio waumini wake naona hata hizo nyumba za waumini wa Askofu Kakobe zimeyumba sana , amefikia mahali anawaambia waondoke kama mme anafanya kiwanda cha pombe , Hivi hizo familia zinakula nini? Ziende kanisani kwa Kakobe? Awape chakula cha kiroho sio kuwapotosha.

    Bwana awabariki.

  54. Dada Anne,

    Mimi nimeguswa sana na kauli yako nzito yenye kupinga kile anachokifanya mtumishi wa Mungu Askofu Zakaria Kakobe. Nimeona niandike kujibu baadhi ya maswali lakini ningefurahi sana ungeendelea kuwepo ili tukaendelea kujadiliana kwa nia ya kujifunza.

    Suala la Kakobe kutokumsikia akiwafundisha wanawake kutokuvaa mawigi na suruali kwenye nchi ulizomuona akiwa kwenye ziara mimi nafikiri ni kwa sababu ya muda mchache anaokuwa nao. Mafundisho ya msingi ya Injili ni kumhubiri mtu ampokee Yesu na si kumkataza kuvaa mawigi. Mambo ya mawigi na suruali kwa wanawake ni mafundisho kwa mtu ambaye tayari ameshaokoka. Kakobe akienda kuhubiri mahali halafu akikaribishwa kuhubiri akaanza kuwagombeza watu wanawake wasivae suruali hiyo itakuwa ni dini 100/1000. Lakini mimi ninachofahamu ni kwamba mtu akishaokoka, wakati akiendelea kuukulia wokovu ndipo anaweza kukutana na mafundisho mengi jinsi mtu aliyeokoka anavyotakiwa aenende katika maisha ya kila siku ikiwa ni pamoja na mambo ya mavazi. Lakini msingi wa wokovu, ambao ni kumwamini Yesu, unakuwa upo moyoni mwake tayari. Zile siku chache ambazo Kakobe huwa kwenye ziara katika nchi mbali mbali huwa ni muda mfupi na hivyo huutumia muda huo kuhubiri INJILI KWANZA kwa imani kuwa watakaookoka watabaki na wachungaji na viongozi wengine wa makanisa watakaowafundisha watu hao namna impasavyo mcha Mungu kuenenda!

    Kufunga kitambaa kanisani mimi naona si sababu ya msingi ya kumfanya mtu amwache mke wake. Lakini wengi wameacha wake zao au kuwafanya waishi kwenye maisha magumu kwa sababu mwanamke AMEOKOKA. Na kwa kufahamu kwamba wokovu ni zaidi ya ndoa wale walioachwa kwa sababu ya kuokoka wanaendelea na Yesu. Na wengine waume zao huwatafuta wenyewe na kuwaomba msamaha baada ya kuona kwamba kumbe mwanamke akiokoka anakuwa mtu wa maana sana!
    Kama kuna mwanamke ataachwa kwa sababu kanisani anafunga kitambaa basi mwanaume huyo atakuwa anatafuta kisingizio tu lakini tayari huwa ameshamuacha moyoni.

    Suala la mtu mcha Mungu kufanya kazi ya kutengeneza vileo si sahihi. Labda kama wewe mweyewe huoni tatizo la mcha Mungu kutumia kileo. Lakini kama kutumia kileo ni tatizo baasi na kutengeneza pia itakuwa ni tatizo kwa sababu mtengenezaji ndiye muwezeshaji wa watu kunywa hicho kileo. Ziko kazi nyingi ambazo haziingiliani na imani. Kwa hiyo mtu akiacha kazi ya kutengeneza vileo anaweza kupata kazi nyingine kwa ajili ya kuendesha familia. Hakuna mtu ambaye yeye maisha yake yote amepigiwa muhuri kuwa ni mtengeneza vileo/sumu hadi mwisho wa maisha yake. There must be an alternative job/business.

    Umesema kwamba unaona hizo nyumba za waumini wa Askofu Kakobe zimeyumba sana. Unaona zimeyumba kwa kutumia kigezo gani? Je, unaweza kuthibitisha madai yako hayo?

  55. Nawasalimu ktk jina la Yesu Kristo,jina kuu kupita majina yote!
    Hata kama hizo nyumba za ibada za waumini wa Kakobe zimeyumba,LA MUHIMU NI KWAMBA KWELI YA INJILI INAHUBIRIWA! Na ukweli wa Injili unawafunua waumini wa kweli na waumini waongo!
    Katika nyakati hizi za mwisho, Mungu alionya hivi: “Maana utakuja wakati watakapoyakataa mafundisho yenye uzima; ila kwa kuzifuata nia zao wenyewe watajipatia walimu makundi makundi, kwa kuwa masikio ya utafiti; NAO WATAJIEPUSHA WASISIKIE YALIYO KWELI, NA KUZIGEUKIA HADITHI ZA UONGO.”-1Timotheo 4:3-4.
    Sisi tumeitwa na kupakwa mafuta tuhubiri habari njema BILA KUOGOPA KWAMBA TUKISEMA KWELI WAUMINI WATAHAMA MAKANISA YETU!
    Tutaisema kweli bila woga!Kwa wadada/wamama ktk Bwana kuvaa Mawigi,marasta,masuruali,vinguo vya aibu ni kuenenda kidunia(machukizo kwa Bwana).
    SISI TULIOOKOKA NI WA THAMANI SANA, NA SISI NI NURU NA CHUMVI YA DUNIA,Hivyo tuwe waangalifu sana ktk mwenendo wetu wote na TULENGE KUWAVUTA WATU KWA BWANA hata jinsi tunavyovaa!(1Timotheo 4:12)

  56. Naomba niulize kwa lengo la kujifunza ni si kubisha haya yaliyotangulia kuulizwa.

    Biblia inasema mtu asivae mavazi yampasayo mwanaume. Haijakataza suruali za kike kwani mi naona kuna suruali ambazo ni za kike na mwanaume huwezi kuvaa. Mfano Joyce Meyer huwa anavaa suruali ya heshima na inamficha maungo ya mwili wake. Pia inasaidia mtu anapodondoka wakati wa maombezi inasaidia kumfunika na si lazma avikwe kanga. Lakini pia najua kuna suruali ambazo hazina heshima mfano tight, transparent etc. Hata vimini na blouse ambazo zinaonyesha kifua sio nzuri.

    Kuhusu marasta, mawigi tuendelee kuelimishana. Huku SG kuna watu tunatoka makanisa mbalimbali, mfano kama mchungaji wangu mwenye upako anavaa suruali, anavaa wigi, rasta, anapaka rangi kucha yani kwa ufupi anajiremba.

    Pia nafahamu kuna makanisa wanakataza kujiremba ikiwa ni pamoja na kuvaa kilemba, kutovaa hereni, bangili, mikufu etc.

    I would like us to dig more on this matter biblically because in the bible i read that Rebecca was adorned with ornamentals. And also Miriam had hair long enough to wipe off dirt in Jesus’s feet.

    Leo hii yapo makanisa yanakataza kusuka nywele licha ya kavaa wig na rasta.

    Swali langu ni je mipaka ya dhambi kwenye hivi vitu ni nini? Mtu anaesabiwaje na dhambi endapo ananywele ndefu, kasuka, kavaa wig/rasta, suruali, kapaka rangi kucha, lipstic etc?

    Tuelimishane..yuamkini watu hatujaelewa vizuri tunatoka makanisa mbali mbali, makanisa yana watumishi ambao wengine wana maono tofauti na ya wengine, utofauti huu uko wazi hata kwenye media.

  57. Sijaweza kupata muda wa kuandika mengi lakini nimesoma na kujifunza mengi. Bado kwa namna ama nyingine naamini kuwa MAFUNDISHO HAYA yapo ki-mwongozo wa ibada na kidesturi kuliko ki-imani. Nakumbuka ile mada ya mkristo kunywa pombe (na sio kulewa) ambayo sidhani kama iliweza kupata jibu kamili (labda kama sikusoma maoni ya mwisho) na naona hii nayo yaelekea huko.
    Kuna maswali yameulizwa na na Ndg Noela katika kutaka kujifunza na naamini yana msingi. Ndg John Paul (heshima kwako na naamini u-mwema) umesema “Suala la Kakobe kutomsikia akiwafundisha wanawake kutokuvaa mawigi na suruali kwenye nchi ulizomuona akiwa kwenye ziara mimi nafikiri ni kwa sababu ya muda mchache anaokuwa nao”. With the respect natamani kama angekuwa amesema yeye ama umemnukuu mahala. Najua anajua kuwa akienda baadhi ya nchi akaanza kuzungumzia kutokuvaa suruali anaweza kujikuta anahubiria viti kwani hata wachungaji wanavaa. Ni lazima tukubali ukweli kuwa hata yeye anajua kuwa huwezi kukataza kuvaa suruali kwenye nchi za baridi kwa kuwa hata wachungaji wanavaa.
    Ndg Martin Kilewo umeandika “SASA HAYA MAMBO YA KUKALIKITI NYWELE,KUVAA MAWIGI NA MARASTA yanatoka wapi?Kwanini hatutaki kufurahia tulivyoumbwa?. Hapa kuna mantiki katika unayosema lakini huwezi kusema lazima tuwe tulivyotoka matumboni mwa mama zatu kwani ungejiuliza hata kukata nywele na pengine kuzichana kumetoka wapi. Ungejiuliza aliyeweka nguo za kike na kiume katoka wapi na anayeweka mpaka wa mitindo ya kike na kiume ya nywele alitoka wapi? Ama hakuna haja ya kuvaa na kujipendezesha kwa kuwa “hatukuumbwa navyo?” Sitapeda kurejea maswali niliyowahi kuuliza lakini naamini aliyosema kaka Henry yana usahihi. Kuba PERSONAL OPINIONS nyingi kuliko maandiko na pengine tafsiri ya maandiko “kuelemea” tutakako na kuukwepa ukweli na uhalisia wa maneno.
    Napenda kusikia Mhe Kakobe akisema kama ameshawahi kuwakataza ama anaweza au ataweza wanawanke wa nchi za Scandinavia kuvaa suruali hata kama atapewa siku mbili mfululizo kuhubiri (kama ni kweli muda ni tatizo)
    Anyway, tuendelee kujivyana na kuelimishana

  58. Swala la mavazi kwa watu tuliookolewa si swala la kubishana nalo kiasi hiki. Mimi naona maandiko yapo wazi kabisa, yanayoelezea juu ya namna tunavyopaswa kuvaa watu tunaosema kuwa tumeokolewa. Nadhani kitu kinachosumbua ni madhara ya mwalimu wa kwanza.

    Watu wanapokuwa wameokolewa wanakuwa hawataki tena kusikia mafundisho ya walimu wengine, japo nao wanamhubiri Yesu anayeokoa; wanakuwa kama wamefungiwa tena kwenye dini nyingine baada ya kutoka katika kifungo cha dini ya kwanza!

    Kwa sasa ni muhimu kufahamu kuwa japo dunia inazidi kuingia katika uasi kuliko wakati mwingine wowote, lakini pia tunatakiwa kufahamu maandiko yanayosema kuwa, waovu watazidi kuwa waovu na watakatifu watazidi kutakasika, [Ufunuo 22:11]. Hili suala la mavazi linalobishaniwa hapa, ni Roho Mtakatifu anazidi kupembua ngano na pumba!

    Kuhusiana na suala la mtu anavyotakiwa kuwa baada ya kuokolewa, Yesu ametuagiza katika, [Mathayo 5:16], “Vivyo hivyo NURU YENU IANGAZE MBELE YA WATU, wapate KUYAONA matendo mema wamtukuze Baba yenu aliye mbinguni”. Tunaambiwa nuru yetu iangaze; kumbe pale tunapokuwa tumeokolewa tunatarajiwa kuwa nuru ya ulimwengu, tunatarajiwa kuwavuta na wengine kwa jinsi tulivyo katika mienendo yetu kwa ujumla.

    Tunapokuwa tumetangaza kuwa tumeokolewa, wale ambao hawajaokoka wanatuchunguza sana, japo sisi tunaweza tukawa hatujui sana. Wanajaribu kuangalia kuwa mtu huyu anasema ameokoka, je, ana tofauti gani na mimi, ana kitu gani cha ziada?. Pale watakapoona hakuna tofauti yoyote na wao kimwenendo, tabia, mavazi, usemi n.k. ni rahisi kusema kuwa hakuna kuokoka duniani.

    Watu ambao hawajaokoka inagwa hawayafahamu kwa undani mafundisho ya biblia, lakini wanajua sana kipi ambacho hakifai mbele za Mungu kwa sababu kazi ya torati au Biblia, imeandikwa mioyoni mwao. Maandiko yanasema katika, [Warumi 2:14-15], “Kwa maana watu wa MATAIFA WASIO NA SHERIA wafanyapo kwa tabia zao yaliyo ndani ya torati, hao wasio na sheria wamekuwa sheria kwa nafsi zao wenyewe…. waionyesha kazi ya torati iliyoandikwa mioyoni mwao, DHAMIRI YAO IKIWASHUHUDIA, na MAWAZO YAO……yakiwashitaki au kuwatetea”. Unaona! Ndiyo maana sasa watu wasiookoka wanajua dhambi zote kama ulevi uzinzi wizi na hata mavazi n.k. Kama watu tuliookolewa, hatuwezi kuangaza MBELE YAO ikiwa tutavaa mavazi ambayo wanajua kwamba ni mavazi yasiyompasa mtu anayesema kuwa ameokoka. Kimsingi, watu ambao hawajaokoka wanafahamu vizuri sana viwango vya wokovu kuliko sisi tunaosema kuwa tumeokolewa. Ndiyo maana kwa kuvijua viwango hivyo, wengi wanasema huwezi kuokoka ukiwa hapa duniani.

    Mavazi humtambulisha mtu kuwa yeye ni nani, huonyesha iwapo ni mtu wa kuheshimiwa au la. Tunaona katika kitabu cha [Mwanzo 38], mama mmoja mjane aliyeitwa Tamari alivaa nguo ambazo kwa mazingira yao zilikuwa zinatumika na makahaba, Yuda ambaye alikuwa ni kwewe alimchukua na kufanya naye uzinzi kwa kutokujua kama ni mkwewe kwa sababu ya mavazi aliyoyavaa, mst 15 “Yuda alipomwona alidhania kuwa ni kahaba…..” Wengi tunaweza kuwa mashahidi, kwa upande wa wanawake, iwapo mwanamke atakuwa amevaa isivyopasa kwa mwanamke wa heshima, akipita mtaa fulani vijana wa kihuni; huanza kumpigia miluzi kuashiria kuwa wamemwona, wapo tayari kwa mawasiliano naye. Wanawake wa namna hiyo wanaosema wameokoka, wakipigiwa miluzi kuashiria kuwa wanatakiwa kwa uzinzi/uasherati, huanza kung`aka kwa maneno makali kwamba eti wameokoka. Hiyo haisaidii, kwa sabau torati imeandikwa mioyoni mwa hao vijana wa kihuni, wanafanya hivyo kwa sababu wanamfananisha huyo mwanamke na kahaba yoyote, ambaye yuko tayari kwa lolote juu ya uasherati au uzinzi!

    Mungu anatufundisha watu wa Mungu kuwa hatupaswi kuifuatisha namna ya dunia hii, [Warumi 12:2]. Tunapojifananisha na dunia hii tunakuwa tayari ni adui wa Mungu, [Yakobo 4:5]. Mungu atakuwa anatutazama kama watu tusio mali yake. Hatupaswi kufanya lolote ambalo mataifa wanalifanya wakiwa na nia mbaya juu ya hilo walifanyalo, [Kumb. 18:9]. [Waefeso 4:17], tunasoma, “…tena nashuhudia katika Bwana, tangu sasa msienende kama Mataifa waenendavyo, katika ubatili wa nia zao”. Kuna namna nyingi za udunia ambazo wanadamu huzifanya, katika mavazi, mwenendo na tabia n.k. Ikiwa na sisi tunaosema tumeokolewa halafu tunaendelea kufuatisha namna hiyo, nguvu za Mungu zitanyonywa ndani mwetu na katika kanisa zima pia. Matokeo yake tutaanza kufanyiza miujiza feki ya kuwaponya watu na kudhani kuwa hiyo ni miujiza ya Mungu kumbe sivyo. Tunapofanya jambo lolote linalohusiana na wokovu pia lazima tupime, kwamba je, Yesu wakati wa nyakati zake angeweza kufanya jambo hilo?, [Warumi 15:18-19],“…Sitathubutu kutaja Neno asilolitenda Kristo kwa kazi yangu, MATAIFA WAPATE KUTII, KWA NENO AU TENDO…..” Sisi tuliookolewa ni barua inayosomeka na kila mtu ambaye hajaokoka, ili ajue kuwa kweli tumeokoka, hata bila kutuuliza, lazima matendo yetu yawe hayana maswali, [2Wakorindo 3:2-3].

    Dhumuni la mavazi kwa binadamu, Mungu aliyaleta kwetu kwa ajili ya kuficha uchi na wala si vinginevyo. Mungu alipowatengenezea Adamu na Hawa mavazi hakuwafanyia pambo lolote ndani yake. Tunaona katika, [Mwanzo 3:21], kuwa Mungu aliwatengenezea mavazi ya ngozi Adamu na Hawa akawavika kwa ajili ya kuficha uchi wao, ambao waligundua kuwa wa uchi baada ya kula matunda aliyowakataza. Maandiko yanatuambia wazi kabisa pia kuwa vyombo vyovyote vya uzuri ni machukizo mbele za Mungu, [Kutoka 33:4-6], tunasoma “Watu waliposikia habari hizo mbaya wakaomboleza wala hapana mtu aliyevaa vyombo vya uzuri Bwana akamwambia Musa waambie wana wa Israeli ninyi ni watu wenye shingo ngumu; kama mimi nikiingia kati yenu dakika moja nitawaangamiza; BASI SASA VUENI VYOMBO VYENU VYA UZURI ili nipate kujua nitakalowatenda” pia na [Hosea 2:13] anazungumzia habari za aina hiyohiyo. Kumbe vyombo vya uzuri tunaona vinahusishwa na mapigo kutoka kwa Mungu kwa wale watakaotumia, kuonesha kuwa Mungu hafurahishwi hasa na watu wanaopenda ulimbwende wa dunia.

    Kuhusu kujipamba kwingine, kama kusuka nywele n.k. tunaona katika kitabu cha [1Timotheo 2:9], Tunasoma, “Vivyo hivyo wanawake na wajipambe kwa mavazi ya kujisitiri, pamoja na adabu nzuri na moyo wa kiasi; SI KWA KUSUKA NYWELE, WALA KWA DHAHABU NA LULU…..” Sasa labda kama kuna wataalamu wa biblia zaidi watufundishe, hili andiko linalosema ‘si kwa kusuka nywele’ ni nywele zipi, ni hizi alizo nazo mwanadamu au kitu kingine? Pia “wala dhahabu wala lulu” ni dhahabu na lulu hii tunayoifamamu; au ni kitu kingine ambacho kinakatazwa kujipamba nacho? Pia tunazidi kuona katika [1Petro 3:3-5] “ Kujipamba kwenu kusiwe kujipamba kwa nje , yaani KUSUKA NYWELE NA KUJITIA DHAHABU….BALI UWE UTU WA MOYONI USIOONEKANA, katika mapambo yasiyoharibika,….” Hii ni dhahiri kabisa kuwa kumbe mapambo yanakatazwa kabisa kwa watu wanaotarajiwa kuwa wameokolewa ikiwa ni pamoja na kusuka nywele. Mwanamke anatakiwa kumlinda mwanamme kwa mavazi yake, asivae kwa kutaka aonekana na wanaume kuwa ni kivutio. Akivaa kwa nia hiyo, huyo ni kahaba japo hajijui, [Yeremia 31:22]. Kuna maandiko mengine yanasema hamjui ni roho gani mliyo nayo.

    Mavazi ya kututambulisha sisi sawa na Mataifa ni machukizo mbele za Mungu. Mavazi yoyote ambayo yatatufanya tuonekane kama wahuni, au mataifa siyo sahihi katika Ukristo, hii ni pamoja na mitindo mbali mbali ya kihuni n k. Mwanamke hapaswi kuvaa vazi la aina ya kiume na mwanamume hali kadhalika, [Kumb. 22:5]. Hapa kwenye mavazi ya kiume na kike kutokuvaliana ndipo penye tatizo zito, hasa kwa wanawake.

    Kuna moja hapo juu amesema, inakuwaje kama mtu amevaa suruali pana na ya heshima siyo ya kubana ikawa dhambi? Mimi ningependa nimwuliza swali na yeye kuwa inakuwaje dhambi iwapo mwanamume atavaa gauni la heshima ambalo halimbani mwilini? Kwa utamaduni wa Kitanzania ninavyofahamu, mavazi kama suruali na magauni hatukuwa navyo tangu awali, haya ni mavazi ambayo tumeletewa. Tangu kuletewa mavazi haya, ilijulikana kuwa suruali ni ya mwanaume na gauni ni la mwanamke. Sasa tunapoanza kupindisha mambo kwa visingizio kuwa zinavaliwa na wanawake kwa sababu zinasetiri maungo nadhani hapa tunakiuka maandiko au maagizo ya Mungu. Mungu hapa anachotaka ni utii, si vinginevyo. Tukianza kuhoji kila jambo tutafikia kusema kuwa haina haja ya kubatizwa katika maji mengi baada ya kuwa tumeokolewa kwa sababu dhambi haionekane wazi kwa kutokubatizwa.

    Pia moja amesema hapo juu kuwa suruali inasaidia kumsitiri mtu “anapoanguka na mapepo wakati wa kuombewa”. Mimi nadhani mtu huyu atakuwa, aidha ndiyo mara yake ya kwanza kufika katika kanisa la miujiza ya kutoa mapepo au bado mchanga kiroho, ndiyo maana atakuwa na hayo mapepo. Sasa mtu wa namna hiyo hawezi kuwa tayari amefundishwa juu ya mavazi kwa sababu ndiyo kwanza ametoka duniani. Akishapata mafundisho hayo, hata mapigo ya mapepo yatamwondoka na atakuwa hana haja ya kuvaa suruali eti ili akiombewa asianguke!. Ni muhimu kufahamu pia kuwa mavazi yasiyofaa hukaribisha mapepo, iwapo mtu atakuwa amekongoroa makorokoro yote bila shaka anakuwa na nafasi ya kuachwa na mapepo kabisa.

    Pia kuna swali jingine limeulizwa, inakuwaje mchungaji mwanamke ambaye anavaa suruali, anapaka rangi kucha, anavaa wigi, raster na mapambo mengine ya kawaida na anakuwa na upako mkubwa katika ibada zake? Mimi nadhani, kwanza; iwapo kweli atakuwa na huo upako, na watu wanapona kwa maombezi yake, basi Mungu analithibitisha tu Neno lake si mchungaji. Katika mpango wa Mungu pale Neno lake linapotajwa mbele ya watu wengu Mungu lazima alithibitishe hata kama yule anayeomba hastahili kwenda mbinguni aliko Baba, [Marko 16:20] “…Bwana akatenda kazi pamoja nao, na KULITHIBITISHA LILE NENO KWA ISHARA ZILIZOFUATANA NALO” Hivyo Neno la Mungu likitajwa sawasawa na maandiko lazima Mungu alithibitishe kuwa ndivyo lilivyo, ndiyo maana kuna maandiko mengine yanasema kuwa siku za mwisho kuna wengine watasema, Bwana tulitoa Pepo kwa jina lako, lakini atasema sikuwajua ninyi kamwe mtendao maovu, [Mathayo 7:22], “Wengi wataniambia siku ile, Bwana, Bwana, hatukutenda unabii kwa jina lako na kwa JINA LAKO KUTOA PEPO NA KWA JINA LAKO KUFANYA MIUJIZA MINGI? Ndipo nitawaambia DHAHIRI, Sikuwajua ninyi kamwe; ondokeni kwangu, ninyi mtendao maovu”! Unaona, Kumbe hata watu wasiokaa sawasawa na Neno la Mungu kuna uwezekano wakafanya miujiza kwa jina la Yesu lakini siku ya mwisho Yesu atasema hakuwajua!

    Hatutakiwi kuvaa mavazi kwa kushindana, bali tuvae kwa utukufu wa Mungu. Inabidi kila anayevaa vazi ajiulize, nini faida ya vazi alilovaa. Mfano; unapokuwa sasa umevaa heleni inabidi ujiulize ni nini faida ya hizo heleni katika mwili wako. Iwapo hakuna faida ila ni kumrekebisha tu Mungu basi ujue hilo ni chukizo mbele za Mungu unayemwabudu. Iwapo umeweka wigi kichwani mwako inabidi ujiulize, hivi hili wigi nililoliweka kuna utukufu gani kwa Mungu ninayemwabudu, kama hakuna utukufu ila ni kumrekebisha Mungu tu, basi pia ujue ni chukizo. Kwa ujumla mambo yote tunayoyafanya, lazima tuangalia iwapo tunayafanya kwa utukufu wa Mungu au tunayafanya yakiwa yameruhusiwa kimaandiko katika biblia. Kila andiko tunapokuwa tunaswali nalo lazima tuhoji, tusipende kuwaamini sana wachungaji wetu kwa kila jambo, japo tunatakiwa wakati mwingine kuwa hivyo. Lakini pia na sisi tunatakiwa kuwa na sehemu ya kuhoji baadhi ya maandiko kwa sababu biblia inasema kila mtu atachukua furushi lake mwenyewe [Wagalatia 6:5]. Kuna mtumishi moja nilimwona siku moja katika luninga asema kuwa, mke akikosewa na mumewe, basi asikubali kunyamaza kimya bali ajibu mapigo. Siku ya mwisho kula mbinguni iwapo ataulizwa kwa nini alimpiga mumewe, yeye; [yaani huyo mtumishi] atamtetea, kwamba aliwafundisha wafanye hivyo! Katika hilo, mimi siwezi kusema kitu, lakini ninajua Neno moja tu, kuwa kila mtu atachukua furushi lake mwenyewe!

    Ni hali ya kusikitisha kuona kuwa baadhi ya watumishi wanawafundisha washirika wao kuwa kuna mambo mengine hawapaswi kuyafuata kama yalivyo kwa sababu eti yalikuwa kwa ajili ya watu wa nyakati hizo tu, mfano; suala la kuvaa vilemba wakati wa ibada. Inashangaza kuona kuwa makanisa mengi hayaruhusu wanaume kuingia na kofia kanisani, lakini mwanamke kuvaa kilemba wanasema siyo muhimu! Andiko lililokataza wanaume kutoingia na kofia kanisani ndilo lililoamuru wanawake kuvaa vilemba wanapokuwa katika ibada! [1Wakorinto11:5-7]. Tunapokuwa tunasoma maandiko kama haya, lazima tujiulize na tuwaulize hao wachungaji wetu; kwamba inakuwaje?

    Baada ya hayo yote, natoa wito kwa kila mtu anayesema kuwa ameokoka alifuate Neno siyo mchungaji wake. Ukweli ni kwamba, siku ya mwisho Yesu atakapofunuliwa, siri za wanadamu zitawekwa wazi na Mungu atasema ondokeni kwangu sikuwajua ninyi mtendao maovu. Wokovu ungekuwa rahisi kiasi hiki akina Petro hawangesulibiwa kichwa chini miguu juu, na akina Yohana wasingelitupwa katika kisiwa cha Patmo wala akina Paulo wasingekatwa kicha!

    Wapendwa, muwe na amani ya Kristo kwa leo naishia hapa.
    SHALOM!

  59. Nawasalimu wote katika jina la Yesu Kristo,Jina kuu kupita majina yote!
    Wapendwa,nimeona ni vema kuandika tena!
    La muhimu ni kumfuata Yesu Kristo na kufanana naye!
    Katika Kumfuata Yesu Kristo ina maana kugeuzwa nia na kutokufanana na namna ya dunia hii mbovu (Warumi 12:1 – 2).Mungu ametuita ili tufanane na Yesu kristo kwa uweza wa Roho Mtakatifu.Naye huyo Roho Mtakatifu anatuongoza katika Kweli yote(Neno la Mungu).Kila andiko katika Biblia lina umuhimu wake na Roho Mtakatifu ndiye anayeyavuvia maandiko ndani yetu ili tuweze kubadilika na kufanana na Yesu Kristo – 2Timotheo 3:16 – 17
    ” All scripture is given by inspiration of God, and is profitable for doctrine, for reproof, for correction, for instruction in righteousness:
    That the man of God may be perfect, thoroughly furnished unto all good works.”

    Mungu aliwaumba ninyi wadada/wamama akapendezwa na kazi yake akasema ni njema; sasa kuna haja gani ya kukalikiti nywele zenu au kuvalia marasta na mawigi?
    Hivi hamjui kuwa ninyi ni wazuri mkikaa jinsi Mungu alivyowaumba? Mbona mjichubue, mbabue nywele, kwa nini?

    Pia kwani mkivalia magauni yenu ya heshima mbona mnapendeza tu katika Kristo Yesu?

    Unajua kama wewe unapenda kuwa soul winner(mletaji watu kwa Yesu huwezi ukavalia mavazi ambayo yanaleta maswali mengi katika jamii zetu.Vaa kwa ajili ya kuweza kuwahubiria watu bila maswali yasiyoleta tija.
    Wewe binti ukivalia suruali yako ukaenda kumshuhudia muislamu sijui unafikiri itakuwa rahisi!Itakuwa ngumu sana utapata upinzani usiokuwa wa maana kabisa!
    Hebu tutambue kuwa lengo letu la kuishi ni kuzileta roho kwa Yesu sasa tuepuke kabisa kufanana na watu wa kidunia ambao wao tumaini lao ni mambo ya dunia hii!

    Kuhusu watumishi wanao vaa suruali ni kwamba kama wewe umemuonja Bwana na ukaona ni mwema kubali kuweka macho yako kwa Yesu Kristo na Yeye Bwana mwenyewe kuwa ndiyo kipimo chako.Usiwaangalie watumishi na kujilinganisha nao, jiangalie wewe na kujilinganisha na Yesu!
    Tunaishi katika nyakati mbaya sana za mwisho na Yesu mwenyewe alituonya tuangalie tusidanganywe(Mathayo 24:4-5).Pima kila kitu kinachoongolewa na mtumishi yeyote na kama hakiendani na Neno kiweke kando.
    Kila mmoja wetu anajua kusoma Kiswahili tena wengi wetu pia Kiingereza sasa hutaweza kwenda kusema hutukujua! Hasha! Soma maandiko wewe mwenyewe! Muombe Mungu kila siku na tenga Muda wako wa kujisomea Biblia mwenyewe na utaona Bwana akikufundisha na kukuonya na kukuongoza!
    Mungu alitupa Roho wake ili atuangoze!
    Hivyo si sahihi kuacha kujisomea Neno na kutegemea kuhubiriwa tuu bila ya wewe mwenyewe kuyapima yale uyasikiayo!-1Yohana 4:1
    Ndiyo Mungu ameweka Mitume, Manabii, Wainjilisti, Wachungaji na Walimu KATIKA KANISA ILI KUUJENGA MWILI WAKE lakini si kwamba ukishaokoka unakaa ukisubiria kufundishwa tu.Hapana, wewe mwenyewe unapaswa kuwa na Biblia yako na kuwa na kiu ya Neno, ukilisoma na kulitafakari na kulitenda!
    Kwa sababu ya maasi kuongezeka na upendo wa wengi kupoa, nyakati hizi katika makanisa mengi KWELI YA NENO imepungua sana!
    MAFUNDISHO MENGI SIKU HIZI YANASHUGHULIKA NA MWILI ZAIDI,BADALA YA KUISHINDANIA IMANI.YAMEJIKITA SANA KWENYE MAFANIKIO YA MWILI ZAIDI KULIKO MAFANIKIO YA ROHO.MAMBO YANAYOFUNDISHWA NI YA KITAMBO NA HAYANA ULAZIMA japo ni muhimu katika ufalme wa Mungu!

    Niulize swali,
    Je, wewe unapenda kufanana na watu unaowaona kwa macho ya damu na nyama au unataka kufanana na Yesu na uweze kufanya kile Mungu alichokikusudia katika mpango wake?Kama tunataka kufanana na Yesu sharti maisha yetu tukubali yabadilike na kufanania Neno la Mungu!

  60. Kuna wakati unafika ambapo mtu anayetafuta sana kumuona Mungu, huamua kunyamazisha akili yake, na kuisikiliza sauti ya ndani. Hutafuta sana kumsogelea Mungu/kumpendeza na kutaka kumjua zaidi. Hutafuta kuijua kweli yote ili aweze kuishi ktk haki.

    Hiyo kiu ikiwepo ndani, inaweza kumfanya mtu kuachana na kila kitu kinachoonekana ni hatari ktk maisha yake ya wokovu bila kujali/kuangalia kama kuna waliookoka na wanaendelea kufanya, maana wokovu ni wa mtu binafsi!

    Mungu atupe kutamani kufanana na yeye!

  61. Dada Noela,
    Kwa swali lako la kwanza, kwa sasa sina jibu, na ninatafakari. Ila katika kutafakri huko kuna maswali tayari yameibuka kichwani mwangu na ningependa kuwashirikisha wana SG kwa upendo wa Kristo kabisa. Tunaposema aina ya mavazi tunamaanisha nini? Je tunamaanisha tofauti ya sketi za kike na kiume au sketi na suruali (sijui kama nimeeleweka)? Mi naona kusema suruali za kike na za kiume ni sawa kabisa na kusema blauzi ya kike na ya kiume. Haya ni mambo yamekuwa yanapita ktk akili yangu na ninayatafakari kisha kuyapima na neno la Bwana. Mungu akipenda nitarudi tena.

    Pili kuhusu mawigi na nduguze, mi nafikiri Mwanzo 1:31 na Zaburi 139 zinajibu kwa ufasaha sana. Soma na tafakari kwa makini. Halafu utaona kweli yote. Mungu ameumba kila kitu chema SANA, na kwa namna ya kuogofya sana. Sasa fikiria kubadili kile ambacho Mungu amekiumba na kujisifia kuwa kazi aliyofanya ni njema sana na ya ajabu maana yake nini kama si kusema Mungua alifanya chema nawe wafanya kiwe chema SANA? Kuridhika jinsi Mungu alivyokuumba ni moja kati ya mambo yampasayo Kristo. Kwa nini mtu ufiche nywele zako nzuri na mawigi? Unaona aibu kuwa si nzuri? Kama jibu ni ndio, basi unamhukumu Mungu alikosea kukuumba ulivyo.

    Cha msingi ambacho mimi binafsi ninashauri ni kuwa, jitahidi kuwa as natural as possible. Jitahidi kujitengeneza na kuwa wa asili zaidi na jivunie jinsi Bwana alivyokuumba. Badala ya kykubabua nywele au kuvaa mawigi ili uwe kama American Indian, Tunza nywele zako hizo hizo zipendeze. Sioni tatizo la mtu kusuka, as long as style anayosuka haina mafumbo (Nilishasikia mtu akiweka nywele namna fulani anamaanisha yuko single na wanaume wanakaribishwa- haifai kwa wapendwa)

    Kuhusu kuvaa hereni au vito mbalimbali, sijakutana na mstari wa biblia unaokataza kabisa. Ila nakumbuka kuna mstari unaonya wanawake wakristo wasipoteze muda kutazama ktk mapambo bali katika utu wa ndani (Tabia na mwenendo uupasao Ukristo). Lakini mimi pia napenda kuwaonya wapendwa wasipende sana vito kwa sababu:
    1. Watu wengi walio katika vito ni waabudu miungu mingine, na vito vyao vingi vina alama fulani amabazo zina maana maalum. Mfano Wajenzi huru (Freemasons), waabudu mashetani (Satanists), waislamu n.k. Alama hizi ni hatari kwa wapendwa, kwa mfano Upside Down Pentagram ina maana unauita ufalme wa shetani uje. Sasa kama mpendwa unauita ufalme wa shetani uje, sijui unatarajia nini. Ndio maana unakuta mpendwa akivaa cheni fulani au hata pete ya ndoa mambo yake hayaendi.

    2. Watu wengi hawapendi kujifunza/hawana ufahamu juu ya haya. Kwa hiyo kuwa ktk upande salama jiepushe na mambo hayo au jitahidi kupata vitu ambavyo havina mapambo na maumbo usiyoyajua.

    Nimefurahi kuwa unajifunza kupitia wamama na wadada wa Biblia. Frankly, argument ya kuwa mtumishi fulani anafanya kitu fulani na mimi nifanye siikubali. Musa na Upako wake alikosea. Daudi, kipenzi cha Mungu pia alikosea. Sasa kwa kuwa watumishi wa Mungu katika Biblia wameandikwa ili tujifunze, na mema na mabaya waliyofanya yako bayana; basi tujifunze toka kwao. Naamini kuwa kama wapendwa tungejifunza toka kwa Baba na Mama zetu kama Ibrahimu, Rebeka, Sara, Isaka n.k, ndoa zingekuwa na Amani. Kipimo kikuu kabisa ni Mwana wa Mungu. Ni yeye pekee ambaye kila alilofanya lilikuwa sawa na hakukosea. Kwa hiyo waweza kumwiga Yesu bila wasiwasi.

    Mwisho, vitu hivi vyenyewe sio dhambi, lakini vingi vya hivyo vinasababisha dhambi na hivyo vinapaswa kuogopwa na Mkristo zaidi sana ya ukoma. Kitu cha msingi ni kuwa, ukitambua kiasi gani umemkosea Mungu kwa kipindi chote ulichokuwa gizani, utakuwa na moyo wa shukrani kwa sadaka ya Yesu, na kwa kuwa huwezi kumlipa, basi utajitahidi kufanya kila alipendao ili kuonyesha moyo wa shukrani. Kwa hiyo kwa Mkristo, swali la kwanza si tu kama kitu fulani ni dhambi au la, bali kama Yesu atalifurahia au la bila kujali kama ni dhambi au la.

    Biblia inasema tuwe na nia ile ile ya Kristo. Nia ya Kristo ilikuwa kutenda mapenzi ya Baba, hata kama yatawaudhi mafarisayo, au kwenda kinyume na utaratibu wa sinagogi. Nasi yatupasa kuenenda vivyo hivyo. Cha msingi ni kujifunza na kukua katika neno kila siku; na ili kukua inahitaji kutii na kufanyia mazoezi neno husika ulilojifunza

    Unachosema juu ya kutofautiana kwa makanisa ni dhahiri. Kama Mungu angenipa mamlaka, frankly kuna watu ningewachapa na mjeledi wa kamba kabisa, maana wanawapotosha na kuwachanganya kondoo wa thamani, ambao Kristo alikufa kwa ajili yao. Wengi wanakuja na mafunuo kinyume na Biblia nao ni watumishi wa giza.

    Bwana Yesu atusaidie kujua na kuifuata kweli yake
    Shalom v’shalom!

  62. habali yako askofu kakobe nilikua nataka number yako ya simu nataka tuongelee kwenye simu vile vile nataka hata email yako my address is Dallas. TX American my number is 2147789674 ukinipigia naweza kukupata aho email yangu ni kinggadi@gmail.com ukitaka kunitumia ivo nilikuomba gd bless you i like to be with you and to hill your voice because i see you on moves when you are in Burundi, Bujumbura ok Pastor i like to see you face to face i say please if you see my message niandikie ili nikupate ok bye bye if you have children tell them Gadi say Hi to you and your wife too god bless africa and america . world. thanks for hear me i ‘m from burundi .ok bye bye bye bye bye bye

  63. bwana yesu apewe sifa,mimi nimeokoka na kwa kweli napendezwa sana na mahubiri ya zakaria kakobe kuhusu wanawake kuvaa mavazi yasiyokuwa ya heshima pamoja na kuweka nywele za bandia ingawa sisali katika dhehebu lake,wokovu ni kujikana na kujitwika msalaba si kuwaambia watu ya kwamba umeokoka tu,hebu tujiulize ni kwa nini wanawake hufanya hivyo?siri kubwa ambayo hawawez kuikubali moja kwa moja ni hii,huwataka wanaume wavutiwe kwao(hujitia majaribuni kwa maksudi) na kwa wale waliolewa hutaka watu wote wasifie uzuri wao ambao si wao bali ni wa nywele bandia na vipodozi.Yesu alisema`asiyemuacha mama na ndugu zake huyo hawezi kunifuata`ole wenu nyinyi wanawake ambao majaribu yaja kwa sababu yenu wenyewe kwa sababu mnajijaribu wenyewe kwa tamaa zenu mnaweka nywele za bandia ili muongeze matamanio kwa wanaume je mtapona na mwili huo wa mauti.Asante sana kaka paul kwa kuwa unawaelimisha yaliyo kweli,neema ya bwana iwe pamoja nawe.

  64. Bwana Yesu asifiwe sana,nimeona nirudi tena.maana mada hii ni tamu sana.Naomba niseme kitu wapendwa.Katika swala la mavazi tunahitaji hekima ya ki-Mungu.Kinachotuchanganya hapa ni pale Biblia inaposema mwananke asivae mavazi yanayompasa mwanaume na mwanaume asivae mavazi yanayompasa mwanamke.Lakini natamani tuwaze zaidi ya hapo,na kujiuliza maswali yafuatayo
    1.Ni nini nguo ya kike au ya kiume?Nina maana kila nchi ina utamaduni wa kuvaa kwa wanaume na wanawake
    2.Je tunafahamu tofauti iliyopo kati ya Agano Jipya na Agano la Kale.Maana tukifahamu hiyo tofauti itatusaidia sana tena siyo kidogo kutafsri hii mada
    3.Je ni kwa nini kipindi cha Agano la kale Mungu aliabudiwa kwa sheria na kipindi hiki anaabudiwa kwa neema?
    Yawezekana hawataki kujifunza kutokana na changamoto zinzojitoeza ktk siku za leo bali wanaishia kuhukumu.Mfano:Neno UPAKO linatumiwa sana na wapendwa au watumishi wengi,lakini ukimuuliza mtu nionyeshe kwenye Biblia limeandikwa wapi hakuna,sasa kwa haraka haraka mtu anaweza kusema nidhambi,lakini ni lugha inabadilika kulingana na mazingira yaliopo bila kuathiri utukufu wa Mungu.Neno UPAKO maana yake NGUVU YA MUNGU,UWEPO WA MUNGU.
    Chanamoto tulionayo ni kutofautisha vazi la kike na la kiume,ukiangalia siku hizi kuna suruali za kike ambayo mwanaume ukivaa inajulikana kabisa,kwa sababu hata zipu inagukia kushoto,utakuta ina hips n.k.Sasa huwezi kusema kila anaevaa suruali ni dhambi.
    Tatizo la watu wengi tulilo nalo kumwamini mtu au mtumishi kuliko Mungu/Biblia
    Pia wakristo wegi hawapendi kumtumia Roho mt kujifunza bali wanaishia kusema mtumishi kasema,sikatai kujifunza kutoka kwa watumishi wa Mungu,lakini wasichukue nafasi ya Mungu ktk maisha yako ya wokovu
    Mungu ameturuhusu kuzipima,kuchunguza mafundisho{hii ni ki Biblia kabisa}
    Mimi ninacho waomba wachangia mada tusichangie kwa kugombana bali kwa kueleweshana ili tumpe nafasi Roho mt kutusaidia Amen.

  65. Shalom kwa wapendwa wote.
    Jamani Biblia inasema wazi andiko linaua, andiko linahuisha; nitoe yangu machache, zab. 1:1-2 inasema wazi heri wasiokwenda katika shauri lawasio haki, wala kutembea katika njia ya wakosaji na wala kuketi barazani pa wenye mizaha, baili sheria ya BWANA ndiyo impendezayo nayo huitafakari mchana na usiku, ndani ya Biblia Bwana YESU alisema mwayachunguza maandiko mkidhani kuna uzima nadni yake, kwa maana hiyo basi, kama mtu akikaa na kujifunza kupitia kwa watumishi mbalimbali wa Mungu na kuongozwa na Roh Mtakatifu sidhani kama itfikia mahali mtu aanze kubishana na maandiko ya Mung kwa kuwa atakuwa anaongozwa na roho wa Mungu, watumishi wote wa Mungu wako sahii wao wanachofanya ni kutekeleza maagizo ya MUNGU; ya kuipeleka injili kwa watu wote, ili waweze kuamini na kubatizwa ili waokoke wewe ukiona bado hujakubaliana nao ina maana bado injili haijakufikia vizuri na ikiufika naamini utakuwa mwalimu mzuri kwa wengine kama yle dada aliyesema kuwa alikuwa mbishi lakini baada ya kuelewa alibadilika bila kusukumwa na mtu alianza kufuata sheria ya Mungu binafsi naamini sote tunataka kujua ukweli lakini ni vyema usikilize mahubiri yote na uchukue lile unaloliona ni jema kwa Mungu na kwa wanadamu pia ili upate kibali kwa Mungu na wanadamu unaowaona,

    MUNGU wa watu wote wenye mwili na awabariki
    siku zote.

  66. wapenzi nampenda sana sana yesu,ila kadri siku zinavyokwenda watu wanazidi kunichanganya kuhusu bibilia mara huyu anasema hili na yule lile,je aliye sahihi ni yupi?haya kuhusu haya mavazi ya mwilini mtu anaweza kujizuia lakini na zile dhambi za sirilini je?kama uzinzi tena mpaka nyumba za ibada,uwongo ,choyo wivu n.k,hivyo mbona utakuta mtu ambaye hajipambi kidunia anavigfanya tena kwa sana tu lakini ukimuaangalia kwa nje huwezi kimdhania.au kuna tofauti ya dhambi ndogo na kubwa?nisaidieni jamani ,mie sidhani kama mpaka dakka hikuna mtu aambaye yupo safi mbele za mungu,bado kama safari ndo tunaanza

  67. kitu kingine ninachoona ni kwamba itangazwe rasmi kuwa hayo mapambo kama kweli ni ya majini basi yapigwe marufuku tanzania ili tubaki safi na wakati huohuo dhambi zingine tuziache,isiwe tunakemea tu mapambo na mavazi wakati huohuo sisi wenyewe makanisani mwetu tunamadhambi kibao,hii inapelekea kudhalauliwa sana na watu wa njee nahata pale tunaposhuhudia mitaani tupate kibali cha kupokelew vizuri na watu wa mataifa,
    NAMPENDA SANA YESU,KINACHONICHANGANYA NI HIZO TAFSIRI KUFUSU BIBILIA,SIJUI NIFANYEJI.MSAADA WENU WAPENZI

  68. Wanawake mliookoka, vaeni suruali, vipodozi mtumie na mawigi pia mvae. Msidanganyike na watu wanaoshikilia tamaduni mbalimbali na kudanganya kuwa maandiko yanasema msvae suruali au msitumie vipodozi etc. Hata hivyo, uwe unavaa wigi, suruali au unajipodoa vilivyo, haijalishi mbele za Mungu maana yeye anaangalia moyo. Sio kama sisi wanadamu tunaoangalia mwili. Hakuna mwanadamu atakayekupeleka mbinguni kwa Mungu. YESU pekee, ambaye anaangalia MOYO na sio kwamba unavaa suruali au wigi au hereni za dhahabu, yeye ndiye njia kweli na uzima na mtu haendi kwa Baba ila kupitia yeye.

  69. Ndugu Mwalemwa,

    Umeandika hivi:

    “Wanawake mliookoka, vaeni suruali, vipodozi mtumie na mawigi pia mvae.”

    -Je, hili ni fundisho la kikristo?

    -Kama ni fundisho linapatikana wapi katika maandiko?

    Nilikuwa nabadilishana mawazo na mchungaji fulani kuhusiana na Neno la Mungu kwa ujumla. Yeye akaniambia kwamba watu wengi waliookoka wanafanya mambo mengi yasiyo na utukufu kwa Mungu kwa kuwa hawafahamu ukweli huu ufuatao:

    “Why you are doing what you are doing is more important than what you are doing”

    SABABU inayomfanya mwanamke aliyeokoka avae suruali; apake vipodozi {ambavyo hata wataalamu wa masuala ya afya wanaonya watumiaji kujihadhari navyo} na hata avae wigi ni MUHIMU kuliko kuvaa suruali, kupaka vipodozi na kuvaa wigi kwenyewe!

    Nasubiri kwanza majibu kutoka kwako…..

  70. Bwana Yesu asifiwe sana!!

    mavazi yampasayo mwanamke nimefundishwa kwamba yabase kwenye tendo la ndoa.

    Mwanaume anapofanya yampasayo mwanamke and vise versa e.g ushoga usagaji, ni dhambi hayo nayo mavazi.

    Mavazi si lazima ziwe suruali/sketi.

    Wakati mmoja niliuliza wenzangu ni andiko gani kwenye Biblia linaonyesha kwamba zamani hizo mnyama mmoja alibeba uovu wa watu wote na kuachiliwa kwenda jangwani. Nikaambiwa ni nisome Law 16:

    Akaja mpendwa mmoja akasema walienda kwenye semina Dar na kufanya huduma ya kuombea watu. Watu walipona . Usiku wa kuamkia siku ya kuondoka Saa 11 alfajiri wakati wanaomba Roho Mtakatifu alisema na kijana mmoja kwamba “VUENI MAVAZI YA WATU” kabla ya kuondoka. Sasa hapa haikumaanisha wavue suruali au sketi hapa walijivua zile roho zinazoweza kuleta madhara kwao kwa sababu wametumika kufungua watu.
    Na kitendo hiki ha kujivua mavazi kinapatikana katika Walawi sura ya 16. Aliyehusika kupeleka mwanambuzi jangwani na huyo kuhani mkuu alifua na kuoga kabla hajarudi kwenye familia yake/kusanyiko.

    So mavazi si lazima iwe nguo.

    Tunasikia wengine wakisema mtu amevikwa mavazi ya kipepo. Hivi hii itakuwa suruali ya kipepo na sketi ya kipepo. Kwangu mimi nasema hapana.

    Sehemu zingine za Neno tunasoma “Wamejivika mavazi ya uovu” Mavazi ya uovu si sketi na suruali za uovu. Ni jambo tofauti sana.

    Biblia ni pana sana ni muhimu pia kuchunguza namna maneno yalivyotumika.

  71. Bwana Yesu asifiwe sana!!

    Hapa nazungumzia mavazi kama mavazi kwa tafsiri ya kawaida.
    Mchungaji mmoja huko Nairobi alichukia sana Suruali. Lakini siku alipokwenda ulaya wakati wako kanisani alichukizwa sana na mavazi ya huko most of Women walivaa suruali lakini hapo hapo wananena kwa lugha na wamefurika kweli kweli. Wakati anaendelea kushangaa shangaa na kujiuliza Roho wa Mungu akamwambia Mungu anaangalia moyo. Kuanzia siku hiyo hakuweza tena kujudge mtu kitofauti kwa sababu ya mavazi ya nje.

    All in all lile vazi unaloona linakuhukumu au laweza kuleta makwazo kwako au kwa mtu mwingine bora usilivae.

    Tunajifunza

  72. Amani, Heshima na Upendo kwenu nyote.
    Narejea kusema nililowahi kusema kuwa suala la mavazi si la vipi anaonekana bali ni kwanini kavaa. Ni hapohapo linapokuja suala la kwanini wamuangalia kwa namna umuangaliavyo.
    Kuna sababu nyingi za watu kuvaa mawigi na masuruali. Na mara kadhaa nimesoma hapa “wapendwa” wakisema dhambi inakuwa dhambi kwa kuwa imeandikwa hivyo kwa mujibu wa neno la Mungu. Sasa kwa wale waaminio kuwa kuvaa suruali ni dhambi wanaamini kuwa Mungu atawahukumu kinadada wa nchi za Scandinavia kwa kuvaa suruali ilhali ndilo vazi liwafaalo? Ama wavaao mawigi kwa ushauri wa madaktari kwa kuwa wanaendelea na matobabu mbalimbali yanayonyonyoa nywele zao?
    Nimesoma mtu / watu wakitaja “ushauri wa daktari” japo nimeshasoma suala hilohilo la USHAURI WA MADAKTARI likipingwa / kupuuzwa humu kwa maelezo kuwa la kufuata ni neno la Mungu.
    Ninaloona ni ku-flipflop kwa kauli za watu na kuendenda na msimamo kulingana na topic.
    Ninajua kuwa Askofu Kakobe ametembelea nchi nyiiingi saana za ukanda wa baridi na naomba kujua kama katika mahubiri yake huko alishakataza wanawake kuvaa masuruali na mawigi / weaving maana ninajua kuwa huku wanavaa saaana vitu hivyo na sina hakika kama alikuwa, anao ama ataweza kuwa na ujasiri wa kuwaeleza wanawake wasivae vitu hivyo.
    Kama kuna anayeweza kuthibitisha kuwa MAHUBIRI YA KAKOBE JUU YA MAWIGI NA SURUALI NI WORLDWIDE, nitafurahi kutambua hilo.
    Blessings

  73. Ndg. John Paul,

    Naona katika maoni yangu hapo juu umemiss point niliyokuwa nakusudia kuifikisha. Nia yangu ya kusema kuwa wanawake wavae suruali, watumie vipodozi pamoja na kuvaa mawigi ni kujenga hoja kwamba hivi ni vitu ambavyo wanadamu tunaangalia kwa macho yetu. Kama umesoma mpaka mwisho comment yangu hapo juu utaona kuwa nimesisitiza kwamba YESU anaangalia MOYO. Hiyo ndiyo pointi yangu.

    Kwenye maswali sasa: wewe umeuliza,

    -Je, hili ni fundisho la kikristo?

    -Kama ni fundisho linapatikana wapi katika maandiko?

    Naamini fundisho ulilokuwa unagusia ni la wanawake kuvaa suruali, kutumia vipodozi na kuvaa mawigi. Suala la kwamba mwanamke (au mwanamme) avae nini ni fundisho la Kikristo katika maana ifuatayo; kwamba haijalishi umevaa nini maana kwa YESU kinachojalisha ni MOYO. Point yangu ni kuwa Itakufaa nini kama ukivaa kiheshima na moyoni ukawa hauko sawa? (Mathayo 23:28) Napenda kusisitiza tena kuwa Wanadamu tunatazama ya nje lakini BWANA hutazama mioyo (1 Samwel 16:7).

    Ndugu John Paul, wewe mwenyewe umesema kuwa katika mazungumzo yako na mtumishi mmoja alisisitiza kuwa why you are doing what you are doing is more important than what you are doing. labda na mimi niulize swali la kukuonyesha pointi yangu. Je, KUNA TOFAUTI GANI YA NIA kama mwanadada akivaa suruali au sketi kama nia na sababu ya kuvaa (sketi ama suruali) ni kujisitiri na kupendeza?

  74. Tatizo hapa ninaloona ni kuwa WATU WAMEKUWA TOO JUDGEMENTAL
    Yaani kwa kumuona mtu kavaa aina fulani ya mavazi wameshamjadili na kumhukumu kuwa ana nia hii. Wanasahau kuwa kwa kuhukumu huko wameshatenda dhambi.
    Nadhani kuna haja ya kuacha kujifanya twajua nia za watu kuvaa wavaavyo.
    Kuna haja ya kuwa mfano kwa maneno na matendo na pia kusaidia kuhubiri lililo sahihi na si KULAZIMISHA kuwa avaaye nguo fupi ana nia ya “kutega” imani za wengine.
    Tuache kunooshea vidole maisha ya watu ambayo tuna uwezo wa kuepuka athari zake.
    Nimependa maelezo ya Ndg Mwalemwa na hasa swali lake la mwisho kuwa “Je, KUNA TOFAUTI GANI YA NIA kama mwanadada akivaa sketi kama nia na sababu ya kuvaa (sketi ama suruali) ni kujisitiri na kupendeza?

    Labda nisubiri mafunzo ya kiKristo yatakayojibu swali hili.
    Baraka kwenu

  75. Ndg Mwalemwa,

    Inawezekana kweli nikawa nimemiss point uliyokusudia kuifikisha. Ndiyo maana niliuliza ili nielewe vizuri. Lakini hata hivyo nashukuru kwa jibu lako.

    Ninafahamu kwamba NINI MTU AVAE ni fundisho la Kikristo. Swali langu lilikuwa ni je kumwambia MWANAMKE AVAE SURUALI NA WIGI NA KUTUMIA VIPODOZI nalo ni fundisho la Kikristo? Niliuliza hivi kwa sababu niliona umeandika kwa msisitizo, ukiwaasa/kuwaagiza/kuwashauri wanawake waliookoka wafanye hayo. Nafikiri kwamba kuwaambia/kuwaagiza wanawake waliookoka wavae suruali na mawigi si fundisho la Kikristo, kwa kuwa katika fundisho la nini mtu avae hapajaorodhesha aina ya nguo za kuvaa; jambo ambalo wewe umelifanya.

    Kama ni kweli kwamba ukristo unafundisha mtu avae nini basi haitakuwa sahihi kusema mtu anaweza kuvaa vyovyote vile tu kwa sababu Yesu anaangalia moyo. Bali sahihi ni kusema kwamba mkristo anatakiwa kuvaa kwa namna inavyofundisha katika ukristo.

    Ni kweli kwa Yesu kinachojalisha ni moyo. Lakini ni Yesu aliyesema kwamba kimtokacho mtu ndicho kiujazacho moyo. Kama mtu ana Yesu moyoni, mtu huyo anategemewa atavaa vile ambavyo ukristo unafundisha. Mtu akiwa msafi moyoni halafu akavaa vyovyote tu, hata namna ambayo ukristo haufundishi, huu ni mkanganyiko!

    Kwa hiyo moyo ulio msafi unatambua namna ya kuvaa kutokana na ukristo unavyofundisha. Kwa hiyo kinachoonekana kwa nje, kama mavazi au mwenendo, ni ishara ya moyo wa mtu huyo ulivyo ndani. Vile vile maandiko yanatufundisha kujitenga na kila muonekano wa uovu. Katika 1Thes 5:22 kuna maneno haya: “Abstain from all appearance of evil.”. Muonekano wa uovu uko katika maeneo mbalo mbali. Uko patika mavazi, maneno na mwenendo kwa ujumla.

    Kuna tofauti ya NIA kama mwanadada ataamua kuvaa sketi ama suruali kama nia na sababu ya kufanya hivyo ni kujisitiri na kupendeza. Kuna jambo la kuangalia lililo zaidi ya Nia. Jambo hilo ni kama NIA hiyo ni sahihi au si sahihi kwa mkristo. Jambo la kuangalia ni hili kwamba: pamoja na kuwa mdada atasema amevaa hivyo ili ajisitiri; kujisitiri huko ni sawa katika ukristo? Au kama lengo lake ni kupendeza; je kupendeza huko ni sawa katika ukristo?

    Nikianza na huku kunakoitwa “kupendeza”: Kuna tofauti ya kupendeza kunakotafutwa na makahaba na kupendeza kunakotakiwa kutafutwe na wacha Mungu. Ikifikia wakati hatuwezi kutofautisha kati ya hooker/changudoa na mdada mcha Mungu lazima hapo pawe na tatizo. Mdada mwenye moyo msafi dhamiri yake i hai na itafika mahali tu itagoma kuvaa vyovyote vile, kisa eti Yesu anaangalia moyo tu. Sitegemei mdada aliyeokoka avae kichupi na kutembea nacho barabarani halafu akiulizwa kwa nini amevaa hivyo yeye aseme ni kwa sababu alikuwa anataka kupendeza!

    Lakini hata kama nia ya mdada aliyevaa sketi au suruali ni kujisitiri, ni lazima kujisitiri kuwe na maana ya kujisitiri. Sketi inayoishia juu ya magoti (kimini) haifai kupewa sababu ya kuvaliwa kuwa ni kujisitiri. Hali kadhalika suruali ambayo inaonyesha hadi mikunjo ya mwili na mchoro wote wa umbile la aliyeivaa haifai kupewa uhalali wa kuvaliwa eti kwa sababu aliyeivaa moyoni mwake ana nia ya kujisitiri. Hapana! Nia au sababu ya kuvaa nguo fulani kwa lengo la kujisitiri itakuwa sahihi tu ikiwa nguo hiyo ni kweli inauwezo wa kusitiri.

    Kwa hiyo suala hapa si nia tu bali usahihi wa nia hiyo. Kwa kuwa kuna mambo yanayoweza kuonekana kuwa safi au sahihi machoni pa mtu lakini mwisho wake ukawa ni wa hasara. (Mithali 14:12)

    Ndiyo maana Neno la Mungu linatuagiza kutokuifuatisha namna ya dunia hii. Kuna mambo ambayo dunia inayaita ni kupendeza lakini kwa ukweli, kwa mkristo, si kupendeza. Kuna mambo ambayo dunia inayaita ni kujisitiri lakini kwa ukweli si kujisitiri. Ni lazima moyoni kuwe na dira ya kikristo kwa ajili ya kumuongoza mkristo kufanya sawa sawa na iwapasavyo wakristo.

    Andiko ulilotaja la Mathayo 23:28 linasema hivi:

    “Vivyo hivyo ninyi nanyi, kwa nje mwaonekana na watu kuwa wenye haki, bali ndani mmejaa unafiki na maasi”

    Maandiko hayo yanasisitiza kile ulichokiandika kwamba hakuna faida yoyote kama mtu atavaa kiheshima lakini moyoni hayuko sawa. Hili halina ubishi. Lakini kama kwa nje mtu anaweza kuonekana mwenye haki, ina maana pia kwa nje mtu anaweza kuonekana kuwa ni muovu. Kwa hiyo kisichostahili hapa ni mtu kuonekana kwa nje tofauti na alivyo kwa ndani. Huu ndio unafiki uliozungumziwa na Bwana Yesu wakati akiongea na waandishi na mafarisayo wale. Kama mtu kwa ndani ni muovu ni heri akaonekana hivyo kwa nje pia [ili asaidiwe kama itawezekana]. Na kama kwa ndani mtu ni msafi usafi huo unatakiwa kuonekana hata kwa nje, ili Mungu atukuzwe. Hakuna maana/faida yoyote kwa mtu aliye msafi kwa ndani lakini kwa nje anaonekana mwovu!

    Natumaini nimekujibu swali lako kutokana na ulivyouliza. Kama majibu yangu yanaweza kuwa yamesababisha swali jingine unaweza kuuliza ili kwa pamoja tuendelee kujifunza.

  76. Wapendwa katika Kristo, Shalom.

    Mada hii ya mavazi kwa mtu aliyeokoka, ni mada pana sana inayohitaji ufafanuzi wa kina katika roho, na pia inahitaji uvumilivu na upambanuzi mkubwa. Mada hii imekuwa ikijadiliwa tena na tena, na kila inapojadiliwa inaonekana ni mpya kabisa kama haijawahi kujadiliwa. Na tena, kila anayegusa mada hii inakuwa kama kidonda kisichopona bado.
    Mimi nami ninarudi tena kuchangia mada hii ambayo ni tata kwa wengi tulio katika imani ya Kristo.

    Nionavyo mimi kuhusu mada hii ya mavazi; suruali, mawigi, vipodozi, kufuga makucha n.k. kwa wanawake waliookolewa ni zaidi ya kujiangalia mtu binafsi, kwamba; pamoja na kuwa na mavazi ya aina hiyo, amemwishia Bwana kiasi gani; ni zaidi ya hapo.

    Ni kwamba, kila aliyeokoka lengo lake ni kwenda mbinguni. Hivyo, hakuna awaye yeyote anayeweza kuwa katika wokovu lakini akawa bado anaendelea kufanya jambo ambalo anajua wazi kwamba litamsababishia kwenda jehanam ya moto. Ndiyo maana tunapokuwa tunajadili mada hii ya mavazi, kila mmoja wetu anakuwa anajiuliza, kwamba, “je mimi moyo wangu upoje juu ya Mungu na mavazi niliyonayo, je nimevaa kwa ajili gani!”. Anapojihoji anajiona kuwa hana hila wala nia mbaya juu ya Mungu wake na yale mavazi anayoyavaa, au anayoyafahamu kuwa yanavaliwa na mtu aliyeokolewa.

    Ndugu zangu wapendwa katika Kristo, tunatakiwa kuvuka zaidi ya hapo, kwamba watu wa nje wanatuonaje tunapokuwa na mavazi ya namna hii. Hili ndilo la msingi kwa sisi tunaotazamia kwenda mbinguni, tusijitazame sisi binafsi bali na wa nje yetu. Mavazi humtambulisha mtu kuwa ni nani katioka maisha yake ya kila siku. Mwanamke akivaa wigi au suruali kwa hapa Tanzania, bila kuuliza tutajua kuwa huyo anaupenda ulimwengu bado. Mavazi ya heshima peke yake kama alivyojaribu kuandika mmoja hapo juu, hayamfanyi mtu huyo kuwa na utakatifu. Pia ni muhimu kufahamu kuwa, kuvaa mavazi yasiyopasa kwa Mkristo, huku tukisema kuwa tumeokolewa, hakufanyi Ukristo wetu uonekana kuwa ni kweli, eti tu kwa sababu mioyo yetu ni safi! Ninavyofahamu na ninavyoshuhudiwa na Roho wa Mungu ni kwamba, wokovu wetu ni katika, mwenendo, tabia, usemi , mavazi. Mwnendo wetu lazima uwe mzuri usio na hitilafu mbele ya wasioamini, 1Timotheo 4:12, Mtu awaye yote asiudharau ujana wako, bali uwe kielelezo kwao waaminio, katika usemi na MWENENDO, na katika upendo na imani na usafi. Katika mavazi, yapo mavazi yasiyo bora na yaliyo bora. Mavazi bora yanapendeza hata kwa wanadamu tulioko duniani hivi leo, ndiyo maana hata yule mwana mpotevu aliporudi kwa baba yake alikuwa na vasi lisilo bora, baba yake aliamuru mwanae avishwe vazi bora baada ya kufika, Luka 15:22, Lakini baba aliwaambia watumwa wake, Lileteni upesi VAZI LILILO BORA, mkamvike; mtieni na pete kidoleni, na viatu miguuni;. Vazi lisingekuwa na sehemu huyu baba asingeona umuhimu wa kubadilisha vazi la mwanae baada ya kufika nyumbani kwake.

    Ni ukweli usiopingika, kwamba iwapo wote tuliookolewa tungesimama katika viwango ambavyo watu wa dunia wangetuona kuwa tuko tofauti na wao, bila shaka wangetamani na wao kuokolewa, lakini kwa namna isiyotarajiwa, muda mwingi katika wokovu wetu tumekuwa tukifanya kazi ya kuwakwaza wasioamini. Tunasoma katika, 2Wakor 6:3-4, kwamba, “Tusiwe kwazo la namna yo yote katika jambo lolote, ili utumishi wetu usilaumiwe; 6:4 bali katika kila neno tujipatie sifa njema, kama watumishi wa Mungu; katika saburi nyingi, katika dhiki, katika misiba, katika shida;.

    Tunapokuwa tunafanya jambo lolote kama watu wa Mungu, tusijiangalie sisi na roho zetu peke yetu kwamba zinashuhudiwa nini, tuangalie mbali zaidi kwamba wale wanaotuzunguka wanapotuona wanatuchukulia kuwa sisi ni watu wa namna gani, tumemwishia Kristo au bado sisi nasi tunaipenda dunia kama wao. Tukionekana na watu wa nje kuwa bado tunaipenda dunia japo si lengo letu, tayari lile jambo tulifanyalo linakuwa ni dhambi kwetu, kwa sababu tumefanya wengine wasiweze kuamini, Tukiangalia katika maandiko, Warumi 14:21 tunasoma, “Ni vyema kutokula nyama wala kunywa divai wala kutenda neno lo lote ambalo kwa hilo ndugu yako hukwazwa”. Unaona! Kumbe mimi naweza nisije kanisani kwako kwa sababu nakwazwa na mawigi yako au suruali zako. Hii itanifanya hata nisiokoke kwa sababu tu ya jinsi ulivyo katika jambo hilo ambalo kwako unaliona ni dogo. Makwazo kweli yapo na yanazidi kuja, siku hadi siku watu wanazidi kuzuiliwa kuuona ufalme wa Mungu na watu wanaosema kuwa wameokolewa, ndugu zangu tujihadhari tusiwe miongoni mwa wanaoleta makwazo hayo. Maandiko yanatuonya kuwa, aletaye makwazo kwa wasioamini anapaswa kufungiwa jiwe shingoni na kutupwa baharini! Luka 17:1. Ni hatari iliyoje ndugu zangu.

    Nionavyo mimi kwa ujumla ni kwamba, jambo lolote ambalo linaelekea kuiharibu kazi ya Mungu ni la kulipiga vita mpaka dakika ya mwisho kwamba lisiwepo kabisa. Hizi suruali tunazozitetea, zilianza kwa mitindo ya kawaida, sasa imefikia wanawake hao hao badala ya kuvaa hizo suruali tunazozitetea wanavaa soksi laini maungoni mwao, maana ramani yote ya miili yao inajionesha! Labda mtasema walokole hawawezi kufanya hivyo! Sawa lakini waswahili wanasema chanzo cha ngoma ni lelemama. Siku hizi unaweza kusalimiwa na mama moja, “Bwana asifiwe” utaona aibu wewe unayesalimiwa kusema Amina! Dunia iko wapi jamani, mbona tunatetea uovu kwa nguvu zote kiasi hiki?.

    Tuendelee kujifunza.

  77. Shalom wapendwa wote.
    Naomba niwaulize Mubelwa na Mwalemwa hivi;
    Je,vazi(nguo) linapovaliwa na mtu halitoi ujumbe mwingine wowote kwa wale wanaomuona zaidi ya kujisitiri au kupendeza?
    Kama vazi linatoa ujumbe zaidi ya kujisitiri na kupendeza je kuna ujumbe mbaya ndani ya mavazi avaayo mtu?
    Na kama kuna ujumbe mbaya upatikanao kutokana na vazi alilovaa mtu,je ujumbe huo hauanzii moyoni mwa mvaaji wa hilo vazi?
    Biblia kwenye Methali 6:16-19 inasema kuna vita saba anavyovichukia BWANA, mojawapo ni moyo uwazao mawazo mabaya na miguu iliyo myepesi kukimbilia maovu(Methali 6:18) Watu wa Mungu wa leo(hata walio okoka) wamekuwa wepesi sana kukimbilia mambo ambayo yanaacha maswali mengi kuliko majibu juu ya wokovu wao kwa kuiga fasheni na mitindo isiyo na tija ya kiroho.Mimi naamini mavazi huwa yanamweleza(depict or portray)mtu alivyo undani wake.
    Tunaendelea kujifunza.

  78. Kwa ndugu Hagai,

    1. Ni kweli mavazi ulyovaa yanaweza kubeba ujumbe/maana mbalimbali.

    2. Ujumbe/maana hiyo inaweza kuwa iliyokusudiwa na mvaaji, au iliyotafsiriwa na mwonaji

    3. Ujumbe/maana iliyokusudiwa na mvaaji sio lazima iwe sawa na ujumbe/maana iliyotafsiriwa na mwonaji.

    4. Mvaaji HAWEZI kujua ujumbe/maana zote ambazo waonaji wanatafsiri.

    kwa kutumia logic hii hapa juu, nitajibu maswali yako

    swali: Je,vazi(nguo) linapovaliwa na mtu halitoi ujumbe mwingine wowote kwa wale wanaomuona zaidi ya kujisitiri au kupendeza?

    jibu: uwezekano upo kabisa wa kutoa ujumbe mwingine (rejea kipengele namba 2 hapo juu)

    swali: Kama vazi linatoa ujumbe zaidi ya kujisitiri na kupendeza je kuna ujumbe mbaya ndani ya mavazi avaayo mtu?

    jibu: uwezekano wa kutoa ujumbe mbaya upo na vivyo hivyo uwezekano wa kutoa ujumbe mzuri upo. Hii ni kutokana na kwamba ujumbe wa mvaaji sio lazima uwe sawa na ujumbe/maana/tafsiri ya mwonaji(kipengele namba 3).

    swali: Na kama kuna ujumbe mbaya upatikanao kutokana na vazi alilovaa mtu,je ujumbe huo hauanzii moyoni mwa mvaaji wa hilo vazi?

    jibu: Mvaaji akivaa hali akijua/akikusudia kuvaa ili kufikisha ujumbe mbaya basi ujumbe huo umeanzia moyoni mwake. Ikiwa ujumbe mbaya umetokana na tafsiri ya mwonaji, basi chanzo chake ni huyo mwonaji na sio mvaaji.

    Mwisho kuhusu comment yako kwamba mavazi yanaashiria(depict/portray) mtu alivyo ndani: Hii ni kweli lakini sio hakika (true in some cases but not absolutely true for all cases). Kwani wewe unafikiri undani gani unaashiriwa kama dada/mwanamke akivaa suruali vs akivaa sketi?

  79. Ndugu Haggai.
    Pole kwa kuchelewa kujibu. Ni mchanganyiko wa shule na maisha tu. PILIKA.
    Ninachelea kuongeza lolote maana nahisi ndugu yangu hapo kajibu.
    Ninalotaka kusema ni kuwa KAMA UTATAKA KUISHI KWA NAMNA WENGINE WANAVYOKUTAFSIRI, BASI ANGALIA HATA UKRISTO WAKO.
    Nasikitika kuwa wapo wengi ambao wanatenda mambo kwa kutaka kujua tafsiri ya kila mtu badala ya kuwa na ya kwao.
    NI VEMA KUWASAIDIA WENGINE KUELEWA TAFSIRI YAKO KULIKO KUJITAHIDI KUJUA TAFSIRI YAO NA KUISHI KAMA WABADILIKAVYO.
    Na hilo ni tatizo kubwa ndani ya makanisa. Watu wamekuwa HYPOCRITES sababu WANAJIPOTEZA KATIKA HARAKATI ZA KUJITAFUTA. Wanataka kuishi kwa kufuata watafsiriwavyo na wengine ilhali wao ni wao.
    Kama utendalo ni sahihi kwanini uogope mwingine atakavyokufikiria?
    Nitakalosema ni kuwa HAKUNA APENDWAYE NA WOTE na hata ndani ya “WAPENDWA” hakuna tafsiri moja ya kila kitu (na pengine hakuna tafsiri moja ya kitu chochote kile). Na ndio maana ninaonya mara kwa mara kuwa THE WAY YOU SEE THE PROBLEM IS THE PROBLEM.
    Kama binti kavaa wigi apendeze wewe ukadhani mhuni, ukamhukumu hivyo moyoni mwako, TATIZO SI YEYE BALI WEWE.
    Kama mtu atavaa alivyovaa nawe ukampa “cheo” ama “kazi” nyingine kwa mtazamo wa nguo ama wigi lake, TATIZO SI YEYE BALI NI WEWE.

    Lililo la busara ni kuuliza sababu ya kuvaa alivyovaa kuliko kujitahidi KUCHUKUA UJUMBE USIO SAHIHI
    Blessings

  80. Mwalemwa na Mubelwa, nilibanwa kidogo na majukumu ya kazi na nilikuwa nje ya mji ambako mawasiliano haya hayapatikani.Lakini sasa nimerudi town na nitawajibu mlioyauliza.Kwa leo naomba nisema neno dogo tu kwamba mwanamke anapendaje wigi zaidi ya nywele zake za asili alizoumbwa na Mungu? Halafu sisi tukisema wigi halimfai na halimpendezi kabisa, yeye aone tatizo lipo kwetu tunayemuona na ‘kutafsiri’ sio kwake anayejiona nywele zake hazimfai mpaka anaweka wigi! Inashangaza sana kwa comment zako ndg yangu Mubelwa.Umesema’wanataka kuishi kwa kufuata watafsiriwavyo na wengine ilihali wao ni wao’.Huu ni ukengeufu mkubwa kwamba mtu atembee hata uchi kwa sababu tu yeye anajitafsiri kuwa yupo sawa na yeye ni yeye basi!!!. Hata hivyo nitaeleza kwa kirefu hapo baadaye.
    Baraka za Bwana ziwe nanyi wote.

  81. Shalom watumishi

    mimi ninachosema ni hiki, ndugu yetu Kakobe kaishiwa injili ya kusema, ni vyema angenyamaza kama hana cha kuhubiri. mtu ukisema kuwa wewe ni mkristo maana yake ni kwamba wewe umeondoka kwenye kila swala la kuhukumiwa warumi 8:1-3, na kwamba umekombolewa kutoka kwenye laana ya kuhukumiwa ambayo ilikuwa inapata nguvu kutoka kwenye torati ya Mussa wagalatia 3:13( Kristo alitukomboa kutoka kwenye laana ya torati), na kwa ukweli Kristo alitukomboa kutoka kwenye torati na kuifuta isiwepi tena wakolosai 2:13-23, mambo mnayoyasema hapo yanaonekana kana kwamba yana hekima lakini ni mambo ya kiibada anayojitungia mwenyewe (Kakobe). kama Kristo kwa dhamira yake mwenyewe alikuja ulimwengunmi ili ulimwengu uokolewe na akafa msalabani, je nini sasa kitakachomshinda kuwaokoa wanawake wanaova suruali na mawigi, warumi 8:31-35, ni nini kitakachotutenga na upendo wa Kristo? je ni wigi, suruali, lipstick, mkufu au vikuku?!!!!!!

    watu wa Mungu tuseme injili tuache torati, injili ni habari njema, mtu awaye yote akisema habari na ikawahukumu watu sio kuwabariki basi hiyo siyo injili, maana nanachokiona hapa mnaacha kusoma injili mnasoma habari ya Mussa(torati) 2kor 3:14-16, bwana Kakobe kila anaposoma torati anapigwa upofu (vail) anashindwa kumuona Kristo ambaye ni uhuru yaani nuru. bwana Kakobe mimi nakushauri acha kumsoma Musa ili umuone Kristo, kwa kuwa mussa na Kristo ni huduma mbili tofauti usizichanganye, kama umeamua kuwa mtumishi wa Musa, sema habari za mussa. na kama umeamua kusema injili ya Kristo then sema injili ya Kristo, maana wale wote wanaotaka kuhesabiwa haki kwa sheria za musa wametengwa na Kristo na pia wameanguka katika hali ya neema.

    kakobe wewe umetengwa na Kristo na umeanguka katika hali ya neema.

  82. Miaka zaidi ya miwili imepita tangu mjadala huu umeanza. Bila shaka upo uwezekano wa misimamo ya baadhi ya wachangiaji wakati huo kuwa imebadilika.

    Ipo haja kubwa ya kufahamu namna tunavyoweza kutafsiri maandiko. Ni makosa makubwa sana kuchomoa mstari mmoja na kutembea nao pasipo kwanza kujua mukhtadha/context ya andiko husika. Si sahihi kujenga hoja kwenye mstari ambao una maana pana kuzidi hoja unayoitengenezea mule. Ni vyema kujifunza kwa nini andiko fulani liliandikwa na kwa hadhira gani. Bila kufanya hivyo, hatuwezi kupata ujumbe wenyewe kama unavyokusudiwa kwa kanisa la sasa.

    Ndio maana msomaji wa nyaraka za Agano Jipya, lazima atakuwa najua umuhimu wa kujua historia ya hadhira husika, utamaduni wao, mwenendo wao na kadhalika ili kujielimisha kuhusu ujumbe husika. Mara nyingine, katika kutafsiri andiko, msomaji hulazimika kujua wakati husika andiko hilo lilipoandikwa (Kipindi cha sheria, kipindi cha Wokovu nk). Kwa maana nyingine si sahihi kubeba maandiko yaliandikwa wakati wa sheria vile vile yalivyo bila kwanza kutizama kuwa maandiko hayo yapo kutupa picha ya yajayo. Ni makosa kabisa kuchagua kipi cha kubeba kizima kizima, na kipi cha kutafutia maana pana.

    Katika kusoma michango ya wasomaji waliotangulia, nimekuwa na swali moja kubwa kuhusu principles za kutafsiri maandiko: Ni wakati upi ujumbe wa agano la Kale unachukuliwa kuwa na maana ya kutupa picha tu ya maisha ya sasa, na ni wakati upi agano hilo linachukuliwa kama lililojitosheleza? Je, ujumbe mkuu wa agano la Kale ni upi? Na ujumbe huo unatofautianaje na ujumbe wa agano Jipya?

    Ninachokiona ni watumishi wa Mungu kujipendelea kwa kutafsiri maandiko vile tunataka yawe. Tunataka maandiko ‘yafiti’ mapokeo yetu. Mathalani, si sahihi watumwa wa Mungu kunukuu maandiko yanayowakataza wanawake kuwavaa mavazi ya wanaume kama ndiyo ujumbe wenyewe kwa kanisa la sasa na wakati huo huo tukijitetea (kwa kutafuta maelezo ya ziada) linapokuja suala la orodha ya sheria ya makatazo mengine hapo hapo kwenye kitabu kicho hicho. Kwa maana nyingine tunaona zaidi yale yanayotufurahisha, tunafumba macho kwa yale yaliyo kinyume na dini zetu!

    Nasema si sahihi kufanya hivyo, maana ni wazi kabisa kwamba hatuishi kwa makatazo waliyoishi nayo Wana wa Israel. Mungu alifanya hivyo kwa kipindi kile kwa makusudi maalumu. Makatazo hayo yote hayana maana tena kwetu sisi tunaoishi nyakati za wokovu. Wale waliijua dhambi kwa namna tofauti na tuijuavyo leo na hivyo wakapambana na dhambi kwa namna tofauti na Yesu anavyopambana na dhambi zetu leo.

    Kwa hiyo kama tunashikilia maandiko ya katazo la mwanamke kutokuvaa mavazi ya mwanaume, basi tuendeleze orodha…tusile wanyama wanaocheua, wasio na kwato, tushike sabato nk nk. Tusishike mambo kwa unusunusu. Kujichagulia kipi cha kushika na kipi cha kuacha (wakati nyote vimeelezwa katika mzingira yale yale) ni unafiki.

    Hali hii (ya kuyafitisha maandiko kwenye dini zetu) inajitokeza pia kwenye nyaraka za Mtume Paulo na nyinginezo katika agano jipya. Wengi wetu tunaonyesha kuelewa kitu tofauti na maudhui ya maandiko husika. Hii huenda ni kama nilivyobainisha hapo juu, kwamba ni ama tunasoma ujumbe bila kutizama context (na hivyo kukuta tunapata ujumbe tofauti na ule uliokusudiwa kwa kanisa la sasa) au tunalazimisha andiko fulani lipatane na msimamo yetu isiyo na sapoti ya moja kwa moja ya kimaandiko (yaani tunasoma huku tayari tukiwa na tafsiri isiyo sahihi).

    Kwa mfano ukisoma 1 Tim 2:8-15 Mtume Paulo anasema:
    8 Basi, nataka wanaume wasalishe kila mahali, huku wakiinua mikono iliyotakata pasipo hasira wala majadiliano. 9 Vivyo hivyo wanawake na wajipambe kw amavazi ya kujisitiri, pamoja na adabu nzuri, na moyo wa kiasi; si kwa kusuka nywele, wala kwa dhahabu na lulu, wala kwa nguo za thamani, 10 bali kwa matendo mema, kama iwapasavyo wanawake wanaoukiri uchaji wa Mungu. 11 Mwanamke na ajifunze katika utulivu, akitii kwa kila namna 12 Simpi mwanamke ruhusa ya kufundisha, wala kumtawala mwanamme bali awe katika utulivu. 13 Kwa maana Adamu ndiye aliyeumbwa kwanza, na Hawa baadae na kadhalika.

    Sasa ukisoma aya hiyo si kazi ngumu kubaini kwa nini Mtume Paulo alitaja dhahabu, kusuka nywele na lulu! Mbali na kumpa wito msomaji kujielimisha kwa nini Mtume Paulo aliandika vile (nini ilikuwa hali ya Kanisa lile) ni lazima tuuelewe ujumbe hasa wa Mtume Paulo ambaye hapa (pamoja na mambo mengine) anazungumzia tunda la Kiasi. Kwamba yote yafanywe kwa kiasi. Lakini kusema kwamba hapa ilikuwa ni marufuku nyingine kwa habari ya mapambo kwa wanawake ni kukosea.

    Maana hata kama tunaamua kuwa yaliyoandikwa yalimaanisha hicho tunachohubiri, bado inashangaza kuwa vipo vipengele katika aya hiyo hatuna habari nacho. Kwa mfano, hao hao wanaleta mafundisho haya, bado wanawapa nafasi wanawake kanisani! Kama hiyo ndiyo maana ya andiko husika basi, tusonge mbele kwa kuwazuia wanawake kusimama madhabahuni! waminywe kusema kanisani na wawaache wanaume wafanye huduma! (Niliwahi kumsikia mama mmoja akihubiri pale Calvary Temple, Arusha akisoma maandiko hayo kwa kusudi la ‘kutangaza dhambi’ ya kuweka dawa ya nywele, wakati yeye mwenyewe kwa mujibu wa alichokisoma hana haki ya kusimama madhabahuni!)

    Tuache double standards. Tukikemea wanawake kusuka nk tusionekane tena tukibadili suti za bei ya juu na kutembelea gari la kifahari! Vinginevyo tutakuwa watu ama wasioelewa maandiko ipasavyo au tunao-fitisha maandiko kwneye mapokeo ya dini zetu.

    Hata ukisoma 1 Petro 3: 1-6 Mtume Petro akiongelea uhusiano wa wanawake kwa waume zao anaandika: 1 Kadhalika ninyi wake, watiini waume zenu; kusudi, ikiwa wako wasioliamini Neno, wavutwe kwa mwenendo wa wake zao, pasipo lile Neno, 2 wakiutazama mwenendo wenu safi, na hofu 3 Kujipamba kwenu, kusiwe kujipamba kwa nje, yaani, kusuka nywele, na kujitia dhahabu, na kuvalia mavazi, bali kuwe utu wa ndani wa moyoni usioonekana, katika mapambo yasiyoharibika; yaani, robo ya upole na utulivu, iliyo ya thamani kuu mbele za Mungu…

    Ukisoma katikati ya mistari, utabaini kuwa Mtume Petro alikuwa akisisitiza umuhimu wa wanawake kufanywa upya kwa utu wa ndani moyoni kuliko kutilia mkazo mambo yanayoonekana kwa ajili ya mume wake. Uzuri wa mwanamke si tu vile anavyoonekana bali, moyo wake. Sasa si sawa kabisa kuhitimisha kuwa andiko hili linazuia (kwa maana ya kutamka kuwa hiyo ni dhambi kwa)wanawake kusuka wala kujipamba kwa namna ya kawaida na yenye kiasi.

    Biblia haihukumu mapambo kwa wanawake kama baadhi ya wachangiaji wanavyotaka ionekane. Kinachogomba ni kuweka moyo katika hayo. Kwamba hatua ya mwanamke kuona kana kwamba umaana wake uko katika mapambo ya nje na kujihangaisha sana na hayo kuliko yale ya ndani.

    Suala hili ni la kiutamaduni zaidi ya lilivyo kiroho. Najua pia iko hatari ya mwanamke kujipamba kupitiliza. Hiyo ni sababu tosha kuwashauri akina dada kuwa na breki na mambo ya mapambo. Kuacha vitu vya nje kuchukua nafsi mioyoni mwao ni kutengeneza miungu mingine. Biblia iko wazi na hili. Na wala si kwamba kwa kujipamba (ambayo ndiyo asili ya mwanamke) eti atakuwa anatenda dhambi.
    Hata wanaume. Kutumia mapesa mengi kwa mambo ya mwilini kama kuendekeza magari ya kifahari kuzidi uwezo, maisha ya fahari yasiyolingana na UWEKEZAJI kwenye kazi ya Mungu, si jambo sahihi kwa Mkristo anayeenda mbinguni.(sisemi kuwa ni vibaya wapendwa kula mema ya nchi, hasha). Lakini kama mtu anaweza kujiangalia yeye binafsi zaidi kwa mambo ya mwili kiasi kwamba anakuwa mtumwa kwa hayo, hapo kibiblia yu atenda dhambi.

    Iwe ni kutaka kuvalia fasheni mpya mpya kuzidi uwezo wa Mkristo, kuweka wigi, kupoteza muda mwingi kwenye mambo yasiyona manufaa na kadhalika.
    Sasa wigi haiwezi kuwa dhambi na si lazima iwe na mapepo. Kufikiri hivyo ni kuwa extremist na ni kutulazimisha kurudi agano la Kale.

    Tatizo la wigi nadhani ni la kiutamaduni/kiutambuzi. Simshauri mwanamke wa Kiafrika kuvaa wigi eti kwa sababu ni dhambi (maana si kweli hata kidogo, labda iwe kafanya hivyo kwa sababu ya msukumo wa dhambi). Nitamnasihi ajielewe yeye ni nani na kwa nini anapaswa kujikubali vile alivyo bila kulazimika kutegemea wigi. Ndivyo nitakavyofanya kwa mwanamke anayejichubua. NA NDIVYO NITAKAVYOFANYA KWA MKRISTO ANAYETUMIA MAJINA YA KIZUNGU AKIDHANI NI YA KIKRISTO. (Watu wengi tunadhani yapo majina ya Kikristo, kumbe ni uduni wa utamaduni wetu ndio unaotufanya tushabikie majina ya kimagharibi) Nawashangaa sana watu waliokuwa wanaitwa Zakaria, leo wanaitwa Zachary! Huku si kutokujiamini? Kuna tofauti gani kutokutumia jina la Kiafrika na badala yake kuitwa kwa Jina la kimagharibi na hii tabia ya wanawake wa Kiafrika kuvaa mawigi?

    Wapendwa, tatizo ni kubwa kuliko linavyosemwa: Hatujiamini. Utamaduni wetu tunauona kama upagani. Ndio maana kuna mstari mwembamaba sana wa kiuelewa kati ya harusi ya Kikristo na harusi ya utamaduni wa kizungu!

    Kwa hiyo ningewashauri wanawake wajiamini na wao. Waitwe majina ya Kiafrika yenye maana nzuri! Upendo. Neema. sayuni. Na kadhalika. Waache kuvaa mawigi kwa sababu japo si dhambi, ni kiashiria cha ujumbe kuwa wao ni inferior race!

    Ni kwa msingi huo, nadhani ni kupotea njia kuanza kuwatisha watu kwa kuwatengenezea dhambi kila tunapokuwa na ushauri wa kimaadili. Tusichanganye ushauri wa kimaadili na karipio la kiroho. Tusijenge makanisa yaliyojaa wakristo washika sheria lakini dhaifu. Tuache double standards. Tujielewe.

    Mungu wa Mbinguni awabariki na tofauti ya mawazo ndio mjadala wenyewe.

  83. Naam kaka Bwaya.
    Umenena ambalo nimekuwa nikieleza na kupingwa na kuonekana mpinga Kristo.
    Wapo kinamama ambao wanapinga na kubishana nasi hapa kwa kunukuu sehemu ya andiko ambayo wangeendelea nayo hata haiwapi nafasi ya kuendeleza majadiliano nasi.
    Hili la DOUBLE STANDARD, nimelisema na kuliimba na nimekosa wa kusaidia kulifafanua zaidi ya KUACHA NA KUTOSHIRIKISHWA KATIKA MIJADALA.
    Nashukuru kwa namna ulivyoliona na kuliunganisha na maandiko na naamini kwa wasomaji wapya na waliokuwa wakichangia, watarejea kwenye mada na kusoma kwa makini ulichoandika.
    Na mwisho ninarejea kuuliza swali ambalo nilishawahi kuuliza kabla, kuwa KUNA YEYOTE ALIYE NA USHAHIDI WOWOTE WA ASKOFU KAKOBE KWENDA NCHI ZA BARIDI NA KUWAZUIA WANAWAKE KUVAA MASURUALI NA MAWIGI?
    Kama hafanyi, hiyo ndiyo ninayoita DOUBLE STANDARD ya kuona dini kama kitu kinachoweza kuwa na tendo moja ambalo laweza kuwa sahihi hapa na si sahihi pale.
    Hawa viongozi wetu wa dini nyumbani wanawatenga watu kwa kutofunga ndoa kanisani ilhali wakiwa nje ya nchi wanawashirikisha kwenye maamuzi. Baadhi ya madhehebu hayaziki mtu kiKristo kama mwanae (ambaye ni mtu mzima) ameolewa bila ndoa ya kiKristo. Wapo ambao wanalazimisha mtu abatizwe tena ati kwa kuwa alishiriki maziko ya nduguye ambaye ni muislamu.
    Linakuja suala la DOUBLE STANDARD ambalo niliwahi jadiliana na Kaka John Paul na kuuliza kama mfumo wa uongozaji ibada nyumbani ndio ulio sahihi kuliko nje ya nchi ama la. Na bado nawaza.
    Lakini nasubiri uchangiaji (na pia jibula swali langu) na shukrani saana Kaka Bwaya kwa ushiriki na uchanganuzi wako.

  84. BWANA YESU ASIFIWE!!!!

    SWALA LA KAKOBE NA MAWIGI HATUJUI AMETOKA NALO WAPI!! LABDA NI MAFUNUO YAKE ALIYOPEWA!!!

    KAMA NI MAFUNUO NA AMEYAPATIA NENO BASI MUNGU ANA MAKUSUDI NAYE. KWA JINSI NINAVYOAMINI SABAU KAMA HIZI NDIYO ZINATUFANYA TUWE NA MADHEHEBU MENGI YA KIROHO NA YENYE MIFUMO TOFAUTI YA KUABUDU. NA WAKATI MWINGINE HAYO HAYO YANAPIGANA VITA. ILA ROHO MTAKATIFU YUKO KWA AJILI YETU, UNAPOONA KITU KINAKULETEA UTATA MWULIZE ROHO MTAKATIFU.

  85. Mwakambako,

    Dada zetu, wake zetu na mama zetu wanakazi! Inabidi tuwatengezee Biblia yenye “attachment” ya list ya vitu vya kufanya na kutofanya!List hiyo inaweza kuwa kubwa hata kupita Biblia yenyewe! Na inaweza kuanza hivi,

    - Angel face
    - Lip stick
    - Pensi nyanya
    - Peddle pusher
    - Skin tight
    - Min Skirt
    - Hair Relaxer
    - Nail polisher
    - Msuko wa nywele utii wa Roda/Push back
    - Rasta
    - Nail extension!

    Mwisho “ROHO” atatufulia kama Saudi Arabia…….asiendeshe gari….! Asiwe na simu ya mkononi!……..asitembee njiani bila kusindikizwa na mwanaume aliye na uhalali nae……!Kwani hata biblia ianasupport ati!……Yesu alipolisha watu elfu tano wanawake hawakuhesabiwa!

    Mungu na aturehemu!

  86. kuvaa wigi na nywele za bandia ni kumsahihisha Mungu ktk uumbaji wake kua amekosea,je sisi wanadamu kama wadudu tu mbele za Mungu tunapata wapi ujasili wa kumuona kua Mungu ametuumba vibaya?lengo la kuvaa wigi nini? mfano,lengo la kuvaa nguo ni kuficha uchi,je wigi lengo lake ni nini.nijibun

  87. Waafrika niwapi tumeona mzungu akajipaka kiwi? Huu ni utumwa wa kifikra”colonial brain”, mbona umri ukisogea mnayaacha kwakuona aibu kuyatumia?mbona iran akina mama wanajifunika mwilimzima nakubakiza uso na bado wanaolewa?uzuri gan mmekosa akinadada wa Africa ambao wanaume tumewaambia tuna uhitaji? Tafadhali turudi nyumbani

  88. Manase,

    Ni vyema kuachana na harakati za kuwakomboa watu kutoka hicho unachoita, “Colonial brain” na tuende zaidi kuwakomboa watu toka katika vifungo vya iblisi.

    Kama “colonial brain” ni dhambi iliyofunga waafrika mpaka Mungu awakatae kuingia mbinguni ni vyema tukampambana nayo mpaka mwisho. Lakini kama tunapambana na dhambi iliyowateka watu hadi kuwa watumwa wa ibilisi ni vyema tukawa wapambanaji wa dhambi na ibilisi msababishaji mkuu wa dhambi.

    Mshirika wa Kakobe umenichekesha sana. Unaposema kwamba kuvaa wigi ni kumkosa Mungu. Ok , kama maandiko unayoyatumia utakuwa umeyatafsiri sawa, Je, kukata kucha za vidole, kukatwa nywele za kichwani au kwapani na kule mahali …….. Mungu ndiye aliyetuagiza kufanya hivyo? Ni maandiko gani yameturuhusu kukata kucha na nywele? Ukikata nywele au ndevu zako (kama unazo) hujui kwamba unakuwa umemkosoa Mungu? Umesahau kwamba watumishi wa Mungu hapo zamani za kale hawakuwa wananyoa ndevu?

    Mpendwa, Unajua kwamba Maandiko yanakataza kukata nywele na ndevu? Soma Walawi 19:27, 21: 5; Maandiko yamewakataza watumishi wa Mungu kukata au kunyoa ndevu zao. Mbona Bishop Zakaria Kakobe ananyoa ndevu?

  89. Wapendwa, 
    Ama kweli Neno la Mungu hali expire! Mahubiri ya Kulaani Mawigi yangali yakitoa mwangwi!

    Je, wale Mahakimu na zile wigi? 
    Nilichokiona ni wachangiaji wengi kucockiwa na Askofu Kakobe na kuanza kutiririka bila kulitafakari jambo lenyewe. 

    Uvaaji wa wigi waweza kuwa na sababu nyingi, pamoja na za kiafya, kikazi na urembo. Kwa hiyo kuvikusanya vyote na kuvitia ktk kitanzi cha Hukumu si hekima! 

    Pia ili uwe katika nafasi ya kutoa Hukumu, hata ikiwa ni ya mawigi, mtoa Hukumu anapaswa awe safi! Lakini mimi sioni usafi wa Askofu Kakobe unaomuwezesha kutoa Hukumu ya jambo hili la mawigi ambayo huvaliwa zaidi na wanawake vichwani, huku akiwa hajaleta Andiko lolote kuhusu jambo hilo zaidi ya kuonesha tamaduni za wazalishaji wa hizo, ambapo pia kuna synthetic kibao, ilhali yeye mwenyewe katika Kanisa lake anawavalisha wanawake vitambaa ktk ibada kinyume na Maandiko!!!

    Mimi nadhani ingeleta maana kuwafungua kwanza hao akina mama kutoka ktk hicho “kifungo” alichowaweka, ili nao wapate fursa ya kumfanyia Mungu ibada iliyosafi ktk uhuru kama Mungu mwenyewe alivyowaita, badala ya kuwazubaisha na mahubiri ya mawigi!

    Ndugu zangu hekima na maarifa ya kibinadamu yasichukue nafasi ya Neno la Mungu kwa hila. Umaarufu wa mhubiri na vipawa, usitutie ktk mazoea ya kupokea vyote, ukiisha jizoelesha hivyo, hautaijua siku utakayowekewa sumu ya panya kama hao akina mama wanaofungwa vitambaa wakiamini ni agizo la Mungu, kumbe…!!!

    Kuhusu mavazi kama suruali kwa wanawake, kwanza ni lazima tunapojadili jambo hili, tulitazame kulingana na maumbile. Maumbile ya mwanamke ni ya kutamanisha. Hilo linafahamika kwa wanawake wenyewe, na wanaume pia. Kwa hiyo mwanamke anapovaa suruali, maumbile yake huchoreka na hivyo ile sitiri huondoka na kusababisha wanaume kuanza kumuangalia kwa jicho lililotofauti, kila mmoja akimuwazia ktk jinsi ambavyo angestarehe nae! Tena kwa mavazi kama hayo wanaume hupata ujumbe wa mwilini yaani body language kuwa “Iam available”! Yaani “ukinitaka napatikana” ingawa dhamira ya huyo dada si hiyo. 

    Sasa hayo ni ya mwilini, unaweza kujadili, lakini ya rohoni hayana mjadala; kama kwa suruali yako iliyokuchonga mwili wako mzuri, wanaume 1000 wakakutamani ktk siku hiyo uliyojiwakilisha hivyo, jua kwamba wanaume wote hao umewaua kwa kosa la UZINZI, nawe pia pamoja nao umezini ingawa hujawahi kutoka nje ya ndoa yako hata siku moja!! 

    Basi dada yangu kila unapovaa, jaribu kukagua hilo kwanza, usijidanganye na hali ya hewa, sijui barafu, basi uvae suruali; au joto sana, uvae kikaptura, ole wako, mambo sasa hivi yako rohoni na si mwilini tena!!

    Bwana na atuongezee muda kidogo ili tuwe sawa sawa!

  90. @rosemary and karata
    kuweni na refference sio mnaongea tu kwa sababu ni uhuru wa kuongea. Wokovu si lelemama na wala si kirahisi rahisi, tunahitaji kuwa watakatifu aslimia mia moja,,,utakatifu huanzi rohon mpaka mwilini maadili siku hizi yametiwa kapuni ole tena ole, utajiiita mlokole hatimaye utaishia jehanamu, kuwa makini usije ukawa unasaport kazi ya shetani bila we kujua

  91. Ndg gideon,
    Umewataka Rosemary na Karata wawe na reference, ila kwako siioni unaponiambia kuwa, “wewe husomi kabisaaa biblia na inaonekana huna ushirikiano”!

    Hapa tunajadiliana na kufundishana, Msingi ukiwa ni Maandiko na sio emotions au feelings zetu. Iwapo ungekuja na rejea ya hicho unachokiona kina mapungufu katika hayo niliyoyasema, hata ukaniona sisomi Biblia, hilo lingeweza kuwafaidia wengi, vinginevyo kaa kimya na uyafuate niliyoyasema ili uwe sawa sawa katika ibada iliyo safi iwapasayo watakatifu!!!

    Ubarikiwe ndg yangu.

  92. people of GOD i advaicing you to keep on watching all programs coz GOD does the wonderfull miracles for those how are beliving on him.

  93. Kwanza kabla ya kuendelea mimi nnamshukuru Mungu,kutokana na uwezo na msimamo aliomjalia mtumishi wake,mafundisho anayofundisha askofu kakobe ni ya kweli na yana ushahidi kimaandiko,kuvaa wigi ni kuipenda dunia,1YOH 3:15,mawigi ni mitindo ya kidunia.

  94. Hello pastor KAKOBE habari ikupate,
    Ninayo furaha ya kuwasiliana na wewe leo nikiwa na furaha kuona ufunuo ambao Mungu ame kujalia kuusu huu mukasa wa wanawake wa kristo kuachana na asilia ya ukristo kwa kuiiga tabia za mataifa kwa kuvaa nyere bandia ni kweli sio vema. mimi ni Apostle Missinary Diems/ DRC pia Mungu ame nipatia Ufunuo wa kuhubiri na kupiga marufuko ya mapambo bandia. tafazari napenda uwe rafiki yangu na wa siliane. mimi ni Founder wa kanisa , MISSIOARY CHURCH FOR WORLD EVANGELISM ” NCWE”. E-mail : diemsbinmoses@hotmail.fr
    OUR Lord Jesus bless you more.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s