Ndoa ni zaidi ya Sherehe ya Harusi!

ukumbi

Ndoa hazidumu kwa sababu kabla ya kufunga ndoa watu wanakuwa Obssesed na Wedding Ceremony Imaginations, bila kujua Ndoa inaenda mbali zaidi! Kuna Ndoa na kuna Harusi…Wengi mnapenda zaidi harusi, na mnapowaza Ndoa picha inayowajia ni Suti kali, Boonge la Shela kutoka Uturuki, Make Up ya ukweli ya bibi harusi kutoka Maznat Mikocheni, Marafiki kuingia ukumbini na Wimbo nyimbo za vigeregere,Wanafiki kukomeshwa kwa jinsi pati yako itakavyokuwa kali pale Karimjee Hall..

Je, umewahi kuwaza Mmeo au mkeo akiumwa miaka 5 mfululizo utaweza kumvumilia?? Umewahi kuwaza Watoto watakapozaliwa na ulemavu utawa-care namna gani?? Mtakapokosa watoto miaka 6 ya ndoa utahimili maneno ya Mama Mkwe na Mawifi kwamba unawajazia Choo cha kaka yao na huna kizazi?? Ndoa ni zaidi ya Sherehe ya Harusi.

Baada ya yale Matarumbeta kuzimika usiku kifuatacho ni Majukumu mazito na Kiapo kisichovunjika. Achana na Fantasy za Kwaito,waza mbali kidoogo… Je, Uko tayari kuwa Mme au Mke wa mtu mmoja tu au Ma-Ex watarejea kidogo kidogo kama hupati Satisfaction ya kutosha kama ya Ex wako??? Huwa mnawaza hayo au mnawaza Zawadi ya Kamati itatoa Verossa ya kuanzia maisha?? Sidhani… Kabla ya kuoa na kuolewa jiulize,Unatamani Ndoa au ni tamaa ya Sherehe ya Harusi????

–Henry Mavulla

36 thoughts on “Ndoa ni zaidi ya Sherehe ya Harusi!

  1. Nachokijua mimi ndoa ni sehemu ya maisha kama ilivyo suala la kuzaliwa kuishi kusoma kufanya kazi imani n.k yote hayo yana matokeo chanya naa hasi, kujenga na kubomoa kucheka, na kulia anani na mashaka nguvu na udhaifu n.k hivyo matokeo ya ndoa si vibaya kuyajadili na si dhambi kuwaza mazuri juu ya tukio la ndoa, cha msingi hapa suala la kuwa tayari kukabiliana na changamoto za ndoa. pia yatupasa kujiweka tayari kwa mema na mabaya kwani ni sehemu ya maisha ya hapa duniani coz upo ushaidi wa kutosha kwa mambo magumu kuwapata wenye mungu na wasio na mungu maishani mwao, lakini mimi nimekataa kuyapa kipaumbele mambo yaletayo udhuni maishani mwangu coz hata nikiyatafakari kwa undani hayanipi nguvu ya kuendelea mbele bali ugeuza moyo wangu kuwa mzito na kushindwa kuthubutu . imani yangu hata majaribu ndani ya ndoa yangu yatakua mazito pamoja na BWANA ntatenda makuu. na mungu wangu anipe kuendelea mbele kwa moyo wa ushujaa coz nijapopita kwenye bonde la uvuli wa mauti hata hapo moyo wangu utatummaini tuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuu!

  2. Ilankunda

    Ukiacha kuwaza kua kuna Mbu, ndio Mbu hawatakuwepo na madhara wayaoweza kusabisha kama Malaria yatatoweka? AU ni busara na ukweli si tu kuwaza BALI kujua kwa hakika Mbu wapo na wanawapaga lift vimelea vya Malaria na wanaweza kutuletea tusipojua njia za kujikinga,

    Vivyo ivyo, uwepo na madhara ya shetani ni dhahiri au pia uwepo na madhara ya kimazingira/ Wana/kibinadamu/ kibaolojia/matukio ya kimaisha-maana si lazima kila kitu ni devo, ni dhahiri na yanaweza mpata yoyote awe ktk ndoa au la. Biblia imemuita ni ‘mungu’ wa dunia hii…Note: ingawa si herufi kubwa kama Mungu wetu na ingawa Mungu wetu anatisha zaidi kwa uweza ila bado devo amesemwa ni ‘mungu! anazo power, uharibifu na mambo yake na hayawapati Malaika juu bali hapa hapa na yumkini hata watakatifu-Muulize Ayubu atakwambia vema sana.

    Press on

  3. Jaman tusitishane, ndoa nyingi ili zianze hua sherehe ya arusi inatangulia, na ili harusi iwepo, mtu lazima uwe umeshachagua wa kuishi nae iwe kwa arusi au la kwa hiyo harusi haiwezi kuzuia ndoa. hayo mengine ni majaliwa tu Mungu atakayowapa huko ndani na hayatakiwi kuwaumiza kichwa kabla hayajatokea. Magonjwa, Ajali, Ugumba na migogoro ni matokeo tu na haimaanishi kila mtu atayapata. Tukiwaza hivyo ulivyosema mpendwa hatutaweza kuishi na wale tunaowapenda.

  4. John,

    Imeandikwa, ‘’Basi, ndugu, imekuwaje? Mkutanapo pamoja, KILA MMOJA ana zaburi, ana fundisho, ana ufunuo, ana lugha, ana tafsiri. Mambo yote na yatendeke kwa kusudi la kujenga……1Wakorinto.14:26

    Kumbe wewe ni wa siku nyingi humu blog na mfuatiliaji wa mengi? Hongera, nilikua sijui!

    Sasa John unakuaaga wapi? Sikuoni kabisa au mimi ndio mgeni tena humu? Kila mara unaishiwa points kweli? au watu wanakua wameshakuwahi kuandika ulichotaka kusema kweli? je na Ufunuo ambao huo ni spesheli kwa Mtu kwa wakati fulani, nao hauji? Mimi nataka nikuchochee/ nikuhamasishe kwa andiko hilo juu maana I CONFIRM TO YOU KUA KATIKA HAO….KILA MMOJA…na John yumo therefore una mengi ya kushare hapa lively and kila mara ILA I strongly suggest iwe kwa kwa mtindo wa KWANZA ‘’mada then mtu na mada’’ especially for the first appearance kwa Mada-that will great na itafulfill vema iyo line nyingine ya.. ‘’Mambo yote na yatendeke kwa kusudi la kujenga’’

    Utabarikiwa tu hapa/umu maana vyombo vya Bwana ni vingi humu na neema ni nyingi. Kuna siku nitakua strictly formal and brief, kuna siku nita-naturally flow kwa raha na amani zangu bila kuzingatia sana baadhi ya hayo ma dry-writing skills eg za kama Hotuba kwa Wananchi-a one way communication-rarely interactive na kuna wakati nitachanganya zote, in so doing, I guess that will accommodate your advice on knowledge and application as it has been anyway.

    From Biblical point of view, many places in the Bible( not all), hata kama Mungu, Mtu, RM alipokua na critics against the Church, person, group, alianza na positive zao/alitia moyo, some of the Paul’s epistles and Makanisa 7 ktk Ufunuo ni good example. Next time to avoid blocking the heart of your victim/target from receiving what might be good from God via u o or yourself as human, you may wish to adopt such approach
    Karibu tena John,

    Press on

  5. Sungura,

    Hili andiko Mark. 10:1-9 nilikuambia bado lina dhahabu nyingi kwa ajili ya kukusaidia,! KUNYENYEKEA ktk NENO NI BARAKA NA INALIPA, UNAKUA NA UFAHAMU, HEKIMA,MAARIFA YA MAMBO YA MUNGU MEMA NA KWA USAHIHI,. Neno la Mungu linakata maneno, linaamua kesi/mijadala, lina maliza ubishi, linasimammisha ya Mungu nakufuta ya ya Kibinadamu. Nalitumia tena uone nguvu ya Neno dhidi ya hekima ya kibinadamu kile kibaya na utakubali kua uliyosema ni NJE ya NENO…

    Marisayo Wanamuliza Yesu kua Je ni halali Mtu kumwacha Mke wake na kumpa Taraka? Yesu anajibu, Musa aliwaamuru nini? Wanajibu…kuandika taraka na kuwafukuza! Yesu anajibu, ni kwa sababu ya mioyo yenu migumu lakini TOKA MWANZO HAIKUA IVYO…… mstari wa 9-FUNGUO MACHO YOTE YA NJE NA YA NDANI…anamalizia Bwana kwa kusema…… ‘’Kwa iyo alichokiunganisha Mungu pamoja, mwanadamu asikitenganishe!

    Tokana na ukweli huo wa andiko juu hapo, Nilisema kwa uhakika kua Taraka ni kitu kibaya maana at last kinavunja Ndoa-Taasisi ya Mungu njema na nyeti, ajabu umeniuliza…’’Unaelewa kweli nachosema kua Taraka ni kitu kibaya.? Halafu bila aibu unasema, taraka si kitu kibaya!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Unaonaje hiki ulichosema na mstari wa 9? Nasikitika sana Sungura, hauna NENO bali maneno na vijineno vyako! Kindly badilika! Una behave kama unpromising learner wa Neno wakati unajiinua kua unajua Neno na kutafsiri zaidi ya yangu kama si wote humu.

    Sasa wewe unasema kua unajua kutafsiri maandiko, Je kwa mantiki na tone ya andiko hilo, Taraka ni kitu chema? Kinachovunja ndoa? Maneno ya Yesu kua TOKA MWANZO WA UUMBAJI NI ME/KE KUA ONE, unaelewa nini? Simply Mungu HUCHUKIA KUACHANA-The Bible says Malaki.2:13-16. Sungura huna Neno wewe brother, ni wakati u-raise the standards ktk matumizi ya Neno ktk kushiriki humu, u may wish to drop your lovable street words, then jaaa na tumia Neno la uzima na kweli tupu. Accept the challenge kwa moyo mweupe kua ktk kuengage nami, nimekufundisha mengi na hili la umuhimu wa kutumia Neno kwa uhalali na hekima yote, kurule out yote tusemayo na kushirikishana! Come on brother, LET THE WORD OF GOD HAVE SUPREMANCY NA MANENO/VIJINENO VYAKO, SHUSHA CHINI MAANA HAYAFAI/HAYAJENGI/HAYANA MUNYU WA ROHO MTAKATIFU

    Umetumia lugha/maneno ya kienyeji mno, try to be spiritual/grown up man of God sometimes, inapendeza na inabariki, otherwise, nashindwa kila mara kuku-treat with reccomendable grade, maana sioni namna navyoweza kukupa weight kama mtu sensible nayeweza debate naye kwa nia njema kama una behave kwa maneno kama haya ya aibu kutumiwa na wewe unayependa kujionyesha kua uko makini na wa viwango vikubwa kumbe…..! haya maneno yako JINSI ULIVYOYATUMIA-si maneno kama maneno, hayafai eg ….’’Acha upuuzi’’ ‘Kujibu upuuzi tu wa mtu’’, ‘usiwe mjinga wa lugha’. Huoni unaropoka sana na kupitiliza? Na si mara ya kwanza by the way, ushahidi uko mwingi humu na si unapo engage nami tu!!!!! Kwa nini husiwe na kiasi hata kama umezidiwa hoja/ufafanuzi/ maswali/uelewa/Neno nk?, ifike wakati uchague maneno mema ya kicho na hekima ya kusema kwa mtu wa age yako kimwili na kiroho.

    Umelalamika tena kua naandika mengi yasiyotakiwa na nipunguze tubaki kwenye mada. Nilitegemea kua common senses zingekuambia hakuna jinsi ningeandika tu mambo toka hewani !UNASAHAU KABISA KUA, NIANDIKAYO HUA NAJIBU YAKO MARA NYINGI na hata hii ndefu iliyopita, nimejibu yako ya nje ya mada kama majigambo, kujisifia, kusisitiza sikuelewi, kunibatiza niko arrogant nk- ivyo ndio naviitaga vijineno na kwa kua unavichomeka ktk mada-hauchagui maneno yaliyokolea munyu kama Neno linavyosema, NI LAZIMA KUYASEMELEA/kuyasahihisha/fafanua. I promise strongly KILA UKITUMIA VIJINENO VYA NJE YA MADA, NITATOKA NA WEWE uko uko ili kuviua kabisa, kusiwepo makao yake NA UKIRUDI ktk mada, NITARUDI NA WEWE.

    Umesisitiza kua ‘’Tunataka kuona kitu kibaya katika vitu vilivyosababisha’’, nimekuambia kua unataka uvione vimeandikwa live? Jibu hapo. Otherwise kama unafundisha somo la Ndoa kwa kutumia Marko. 10 ambayo inakuambia watu walipeana taraka, utafafanuaje? Mbona rahisi tu kufanya assumptions za ukweli na sahihi kutumia kufafanua Neno? unataka kusema kila assumption ni hatari au ulongo kuitumia? Si KWELI! Katika KUFUNDISHA NA KUFFANUA NENO, yako mambo tunaweza dhani/fikiri/amini kua yalikua ndio na bado IKAWA SAHIHI NA WALA SI HATARI hence TUNAWEZA FANYIA KAZI SUPPOSITIONS ZA KWELI NA HAKIKA….Usidanganye hapa au kukuza mambo kua mabaya kumbe safi tu na truly and lovely cheap to understand. Kwa msingi huo bado unaweza fahamu/fikiri mabaya kwenye mistari ile mingine niliyokupa mbali na Marko 10.

    Umekwepa kukabili maswali na hoja zangu zilizokuelemea kwa kusema ivi…’’Ukiniuliza kitu ambacho kiko nje ya mada wala usisubiri jibu toka kwangu, maana halitakuja’’.

    JIBU: NITAKUULIZA YA NJE YA MADA IKIWA UTALETA VIJINENO NA MANENO YAKO NA PIA NITAKUULIZA YA NDANI YA MADA NA UKIACHA KUJIBU, NI RAHISI TU KUJUA WHY? Ni kua umeshindwa, credit yangu mie itakua, sema tu hutataka kukubali aibu iyo ya kuchemka na game na mimi, huwezi katu kufurukuta, ulichezea wengine na kuwadharau kwa maneno yako yale ya kienyeji-ushahidi umo humu, kwangu hapa umefika na kumekucha Kaka

    Ushauri wa John niliukubali kwa shingo upande kwa kua halikosea hekima ya kuja hapa, badala ya kuanza/kuwajibika kwa mada ananza na Mtu, ndio maana sikusema asante na sitasema hence ilikua muhimu kumpa lecture/ushauri maana alikosea step. Naweza badili au nisibadili mtindo wa kuandika, silazimiki na itategemeaa najibu nini,nani, nataka kuachieve nini, mtu amenijiaje na naenjoy fashion ipi. Hua nagawa mada kama ni ndefu –ushahidi upo humu mada nyingine eg Zaka, Askofu wa Kilutherani, Maandiko kuhusu Wanawake yalitafsiriwa vibaya, so hakuna haja ya wewe kusisitiza ilo. Kama huwezi soma yote at per, soma then pumzika, soma tena au soma week-end, hakuna urgency! Kitabu cha Mdo kina chapters 28, Zaburi 150? Ukiwa mvivu kwa madogo haya yangu, vipi kula gombo? Ndio maana huna Neno wewe, chapa kazi, soma. Mbona unasoma gazeti la Mawio Makala zote? Novel je? Kuangalia Man U yako dk 90 je? Au Movies series week? Kupiga soga je? SOMA! Acheni maneno mepesi ya Wavivu, Watu wasioweza dedicate kwa jambo. Read! Read! Read!

    Twende Kazi, Karibu sana kazini haswaa. Nipo imara kabisa na barabara hapa any time,Amen

    Press on

  6. Ndugu Edwin Seleli binafsi nimfatiliaji mzuri na mchangiaji wa hii blog kwa muda mrefu sana.

    a) Si kila mada ni lazima mtu kuchangia kama huna points. Angalia mada nyingi tu hazina comments. Na pia ni vizuri kutojaza comments kwa kurudia comment ambayo mtu mwingine ameshaitoa. Katika mada hii sikuwa na cha kuongeza maana niliyotaka kuandika yamesha-andikwa.

    b) Comment ya kwanza nimeiona na its too obvious ulichoandika..but ukitaka kupata analytical view ni lazima ufanye comparison…na hili la uandishi “kama unaongea” limejidhihirisha kwenye comments zako zilizofuata…so comparison ya zote ndio imetoa hiyo view!

    c)Msomaji makini haoni tabu ku-scroll back kujua chanzo lasivyo ingetupasa kila comment kuanza na quotation ya mada ili atakayekuta kusoma comment ya mia moja akute na mada kabisa asipate tabu ya ku-scroll back.

    well ushauri hata kama utauona ni critical ni baraka pia…nadhani hii dhana ya kubarikiwa tu imewafanya watu wafikiri ni kupata yale wanayoyataka hata kama ni mapotofu….nafurahi kusikia art of writing ni fani yako BUT ningefurahi zaidi kama ungekuwa-una-apply ktk uandishi wako. Kusoma (knowledge) na kuelimika (application) ni vitu viwili tofauti na vinafaa sana kama mtu ataweza kuvitumia pamoja!

    Nimefunga debate & ubarikiwe ndugu

    John

  7. John,

    Labda niseme kwa UPANA-sijui ndio urefu huo- uone kwa UWAZI ZAIDI ulivyonishangaza na nilidhani kwa ushauri wangu MZURI kwamba, kwa kua umetokea hapa mara ya kwanza kuchangia, ingekua hekima ZAIDI kuanza na mema, ya baraka badala ya ulivyofanya, Ungekuangalisha jambo kubwa nilimaanisha but inaonekana haukuwa tayari kudaka icho. Niliposoma tu comment yako ya kwanza on summarization au straight to the point na hii ya pili yenye point kua Walokole wanatia aibu kwa Wokovu eg anapewa kuongea dk 3 anakula dk 15, mara moja nashawishika u aina ya Mtu unayependa kua makini, ubora, hoja, umaridadi ktk kupembua na kufuatilia mambo.

    Sasa kama kweli u Mtu wa ivyo, imekuaje ukafanya ivi?!!!!!!!!!!…think about these 3 facts

    (a)….Mada ni ‘Ndoa ni zaidi ya Sherehe ya Harusi!’’ Comments kwa mada hii so far ni 29 ktk mada hii, kati ya izo, hakuna ulichofanya kwa mada bali ni kwa yangu!!!!!!!!! Huoni kuna tatizo hapo! umekwenda mwenyewe NJE YA MADA!!!!

    (b)…..Nilikua Mtu wa kwanza kuchangia hii mada ilipotoka with only 2 paragraphs-fupi kweli tofauti na mazoea yangu, kisha nikachangia nyingine kwa para 4 tu fupi, kabla ya kudebate na Sungura kwa nyingine zilizofuata na zikaanza kua ndefu-simply out of debate-kitu ambacho ni common sana ktk mijadala, kote uko haukuona jema, haukusema kitu! why? aidha huja-scroll kama ulivyosema, kuona kua nilisha-comment KIFUPI. Ningetarajia kwa umakini wako-ungesoma KWANZA michango YOTE iliyopita kabla ya ku-rush kuponda kazi ya mwenzio.KAMA ULI-SCROLL, KWA NINI HUKUONA IZO ZA KWANZA? at least ingeku-Limit maneno ya kinywa/moyo chako/wako, utumie yapi/maneno gani au ya hekima gani ya kusema ili uwe fair/wa baraka kwangu na nia njema ya kushauri on summarization/writing skills iwe dhahiri bila mawaa.

    (c)…..Nimekupa sababu za msingi SANA kwa nini haiepukiki kuandika mambo mengi/marefu wakati mwingine —narudia… kua ni kuunganisha mtiririko-kwakua ku-scroll inawezekana kama comments bado chache but zikisha fika 100 na zaidi kama topic ya ‘Zaka kila mwezi au kipato’, huwezi! Pia kurudia kunukuu ili kutoa ushahidi wa alichosema mhusika maana inawezekana amebishiwa hajasema au amesingiziwa amesema kitu tofauti, na pia kuwajibika kwa dhati bila kukwepa kujibu major- ya ndani ya mada na minor-nje ya mada on issues/maswali aliyouliza/zushwa na wa upande wa pili. Inaonekana pia sababu njema na za ukweli kama izo, hukutaka kupay attention ya dhati kuelewa kwa amani tu na ukweliiiiiiii.

    Kwa mantiki/facts izo, je niki-rule out kwa UJASIRI SASA(upole napunguza) kua ushauri wako haukua wa baraka kwangu maaana hauna fairness, haukubariki/kuona mema, umefumbia macho( kwa makusudi au bahati mbaya-sijui) hata yasiyo stahili, nitakuonea? do you think una makini/ una nia ya kujengana hapa au unajikuta una-behave kama Sungura ie unnecessary critics/illogical extremes in chewing of the matters, leaving the whole or TWISTING the good and cheap things TO THE WORSE? Maana hata nilikupa challenge/ANGALIZO kua check mada nyingine mfano ‘’Kwanini Wakristo Wanaabudu Jpili’’….ili uwe fair/mtoa hukumu mwema, nina wasi kama umekwenda uko ili uone nini maana hasa ya kuandika Kirefu/mengi ya ndani na nje ya mada. IVYO SI KWELI KUNA YASIYO SAHIHI, ULITAKIWA KUA FAIR,MOYO SAFI, NA WA KUBARIKI KWANZA NA SI KUZUSHA KEBEHI WAKATI U HAVE SHOWN NOTHING SO FAR KWA MADA YENYEWE, BY YOUR OWN HANDS/ EFFORTS/ TIME/MOYO/KUJITOA KUJA HAPA KUBARIKI WATU NA KUWAJENGA NA KUJENGWA AU KULETA MAMBO TUCHANGIE ILI MENGI YAIBUKE KWA UTUKUFU WA BWANA NA KUSAIDIANA. SIHITAJI KUSIFIWA INGAWA UKIFANYA IVYO BADO NI BIBLICAL…’anayestahili heshima/sifa apewe ila na nilikuhitaji uwe muungwana kuona mazuri kwanza na appreciative kabla ya kua destructive as if COMPLETELY, THERE IS NOTHING FROM MY INPUTS. Afterall, sitakungoja unisifie, I shall do it to/for myself.

    Kwakua huu ni uwanja wa kuongea mambo with evidences aidha toka Bible, Akili za kawaida, Uzoefu, Vitabu vingine, Maarifa, Ufahamu, uelewa pevu na sio porojo au kuongea bila kutenda, Napenda niku challenge ivi, unaweza changia mada au kuleta mada/mambo ili nijifunze izo writing skills ulizosisitiza? Maana ukihubiri tu bila kutenda, haina nguvu, itabaki ni maneno matupu na imani bila matendo imekufa! !

    Lakini nataka nisema kuhusu the ART OF WRITING!-Ni baraka nikushuhudie unagusa ANGLE yangu kifani! There are many types za writing Arts/skills/styles etc.. The lively attachments of feelings/realities/emotions/life/ writer being on stage/scene/ talking in the writing or writing the talking etc are among many to be deployed as per writer’s choise lakini pia His/her satifications and tena that which he/she intends to shoots forwards/cements/flag it up to the audience. Tuna vitu vingi vingine kama language devices, parts of speech eg interjections-words of feelings/emotions namely ha ha ha, Ooh My God, What! Aisee! etc, yote hayo allowed kutumika when writing in social interractions kama hii. Hatuandikiani humu Ki- Hotuba ya Rais kwa Taifa-too formal and strictly A-Z movement of ideas in which no talking in/via writing rather speaking in the written pieces! Hii ni social network facility-freedom of relaxing, freely flowing, happily moving, emotionally appearing etc, makes this electronic fellowship more enjoyable, full of life with living humans interacting. Tukubaliane kua others may come strictly FORMAL-tutafurahi na wengine siye tutakuja aidha pia formal au social-yote baraka tu. Mi najitahidi au nafurahia wote na yote, you have the choise! Therefore, sioni haja ya kua na staili moja tu! Nimechanganya zote…katika mada hii na nyingine-Iyo nayo hukuona!

    Press on

  8. Haya Seleli,
    Ushauri mwingine mzuri tu toka kwa John umepewa.

    Kwa hekima ungemwambia tu ‘asante kwa ushauri’. Lakini badala ya kuupokea tu vizuri, umejiteteaaaa, na kuanza kumpa tena lecture na yeye.

    Lakini ukweli ni kwamba unatakiwa kubadili mtindo wako wa uandishi. Ukiona una mengi yaweke hata katika makala mbili tofauti.
    Siku moja utaelewa tu.
    Too much is harmful!

  9. Seleli ni nini unachokaa unaniambia sielewi?
    Acha upuuzi, hakuna kitu ambacho nimekwambia sielewi. Suala ni kwamba sijakubaliana na wewe.

    Nilikwambai unaandika mambo mengi yasiyohusika wala kutakiwa kwenye maada, ndio maana unajikuta umeandika makala ndeefu yenye uchache wa yanayotakiwa,kiasi kwamba kukujibu hayo ni kutoka nje ya mada. Nikijaribu kuyaacha ili nikae kwenye mada unaanza kunirushia maneno,’ oh nimebaki kulalamika, mara sielewi, n.k. Punguza maneno yasiyohitajika ili tubaki kwenye hoja.

    Hebu thibitisha kuwa maneno yangu ni mengi tu but Neno hamna kitu. Nithibitishie hilo Seleli toka kwenye mojawapo ya michango yangu.
    Nafikiri unapenda mashambulizi Seleli, basi twende kwa style hiyo unayoipenda.

    Kwenye andiko la Mark, tulikuwa tunaangalia kitu kibaya kilichosababisha watu kuwapa wake zao taraka (yaani chanzo cha taraka), lakini wewe unaisema taraka ndio kitu kibaya,unaelewa kweli unachosema?. Tunataka kuona kitu kibaya katika vitu vilivyosababisha, siyo kuyaona matokeo(taraka) kuwa ndio mabaya. Hata leo taraka ipo,wala si kitu kibaya.

    Nido maana nasema hatuwezi kufanyia kazi assumptions zetu. Mana hayo yote tuliyo-assume kuwa yawezekana ndio zilikuwa sababu za kupeana taraka hayajaandikwa kwenye hiyo mistari,kwa hiyo yawezekana wala hayakuwa hayo.

    Ok, nionyeshe mabaya kwenye mistari ile mingine mbali na Mark 10. Maana ulitoa mistari mingi lakini umeongelea Mark tu.

    Hakuna andiko uliolonipa ambalo limesema mambo mabaya ndoa ambayo tunatakiwa kuyatafakari, halipo Seleli,wala usijivune kutumia andiko kihalali.
    Ndio maana nilikwambia siwezi kukaa chini nikaanza kutafakari suala la kuzaa walemavu, fanya hivyo wewe kama unaona ni sawa.

    Halafu usiwe mjinga wa lugha, neno kujibizana si neno baya. Maana yake ni kupeana majibu ya mamabo mliyoulizana. Achana nalo tuendelee!

    Umeniuliza ” Wewe ni shahidi kua umemenyana na wengi humu kwa mengi, kwa nini waona tabu mimi kukuhoji!”
    Jibu: Sioni tabu wewe kunihoji, tatizo ni kwamba u talk too much non sense out of track.

    Na nataka uelewe ukiniuliza kitu ambacho kiko nje ya mada wala usisubiri jibu toka kwangu, maana halitakuja. Nielewe hivyo na itakuwa hivyo.
    Uzito wa hoja huwa hauko kwenye wingi wa maneno, ni kupotezea muda tu.
    Siku ukiandika kitabu ukakipeleka kwa mhakiki, lazima atakwambia upunguze maneno yasiyohitajika katika kuandika kwako.

    Nilikuwa nimeamua kukuambia kiungwana kwamba mjadala siyo Sungura na Seleli, kwa hiyo tusitumie maneno mengi (kama hivi tufanyavyo sasa) kuongeleana sisi badala ya mada, lakini naona bado unanirushia mawe kuwa nalialia.Basi twende sawa sasa maana hii game naiweza!

    Hakuna Bible study unayoweza kunipa Seleli, wala usifikirie. Nikikukuta mahali unafundisha nitakaa nikusikilize kwa ajili ya kumheshimu Mungu. Lakini wala usijaribu kujikweza kuwa waweza kuwa mwalimu wangu. Unaota mchana!

    Neno gani unalojigamba kuwa unaweza kutumia kuji-defend, mbona mara nyingi tu unatafsiri Neno ndivyo sivyo, kwa assumptions za mapokeo ya dhehebu lako?

    Seleli huwezi kunielemea wewe, kwa huo ufahamu wako ulionao, sahau.

    Utanielemea kitu kimoja tu – Talking too much non sense!

    Imagine, haya yote nimeandika kujibu upuuzi tu wa mtu,wala si ndani ya mada! Inaniuma kweli, lakini wakati mwingine mjibu mpuuzi sawasawa na upuuzi wake.

    Twende kazi Seleli!

  10. Ndugu Edwin Seleli siwezi bariki vitu ambavyo havipo sahihi na napenda kumwambia mtu ukweli kuliko kumsifia kinafiki..!..well umesema vyema kuhusu kuandika sana ukitaka mtu apate muunganiko BUT katika uandishi wa kwenye blog ni rahisi sana mtu akitaka kujua mwanzo wa mada ata-scroll back kwenye comments za mwanzo na kupata picha…na ndio maana halisi ya digital blogs!

    …pia uandishi mfupi wenye strong points unavutia kusoma kuliko uandishi wa kama unaongea na mtu!..hili linaitwa writing skills..na ukijizoesha hili litakusaidia hata ktk mambo mengine ambapo utahitajika kuwa brief to the point!..na mara nyingi nimeshuhudia walokole tunapewa nafasi ya kuongea kwenye watu labda kwa dk3 tu but mtu anaishia kuongea robo saa na kutia aibu sana wokovu….hata Bwana Yesu alisema “maneno yenu na yawe machache”.!

    John

  11. John,

    Nitajitahidi, nikishindwa jitahidi kubarikiwa tu.

    Just out of curiosity! Unakuja hapa SG blog kwa mada mbalimbali mara kwa mara? ukienda ktk mada kama ‘’Kwa nini Wakristo wanasali Jpil’’, kule kwa hakika utajua kuna watu wanaandika,mimi ni Junior.

    Kwa nini zinakua ndefu wakati mwingine kama si mwingi? Bcoz, hoja nyingine zinahitaji maelezo ya kutosha, mifano na maandiko pia mafafanuzi, hapana kurahisisha, pia Kurudia hoja/points ni kwa ajili ya ku-connect yaliyopita maana waweza kuja hapa, tayari hoja imekwenda mbali sana hence kujibu au fafanua palepale, inaweza isilete muunganiko na tena pia ina lazimika kunukuu aliyosema mwenzio au wewe mwenyewe kwa kua ktk mijadala/mahojiano mazito, mtu anaweza kana alichosema/singizia mwenzie kitu hakusema/ tafsiri vibaya yaliyokua mema nk.

    Ukiingia ktk mijadala nawe kisha ukasema kitu na kikapingwa/tiliwa shaka au kuuliziwa maswali, utanielewa, ukibaki msomaji tu, hutanielewa. Kila active member ktk debate izi, mfuatilie tu, kuna wakati anandika fupi na kuna wakati anapaswa aandike ndefu maana ana task ya kufanya labda kaulizwa/bishiwa/tiliwa shaka/zushiwa/changanyiwa mambo. Karibu kuchangia mambo umu na kuleta hoja/mada then utanielewa.

    Kuandikia kama naongea napenda kweli kusema kweli, pengine ni kwa kua Napata uhalisia kabisa kua nina fellowship/ interact na Watu kabisa na si kuandika kwa screen ya computer/simu, sasa kuacha iyo, nasita kuhahidi, naweza sema ulongo.

    Ushauri wangu pia kwako kama mtu wa Mungu, SIKU ZOTE ANZA KUONA NA BARIKI JEMA KWANZA KISHA SHUGHULIKIA BAYA/DHAIFU-ili ushauri wako umezwe vema, maneno kama umechoka kusoma, kuzunguka nk, yakimkuta Mtu mwepesi moyoni, atapuuza kila kitu chema ulichomshauri maana ataona kebehi/kuponda/kuto-appreciate kazi/huduma ya Kiungo mwenzio kwanza badala ya your love. Unless tungekua ktk debate hapa fine kuwa hard on some issues sometimes lakini kutokea hapa kwa ushauri tu na kusema vile, u need matured heart to take the positive out of corrosive utterances.

    Press on.

  12. Ndugu Edwini Seleli jifunze kuandika kwa ku-summarize point na si kuandika gazeti…hoja kama ni nzito na makini hata mstari mmoja tu inaeleweka kuliko mistari hamsini yenye kuzungukazunguka…!..nilitaka kusoma but nimechoka baada ya kufika paragraph ya nne na si kuwa si msomaji wa makala ndefu but unarudiarudia sana…kifupi usiandike kama unaongea na mtu..!..

    John

  13. Sungura,

    Umebaki mlalamishi tu na kulia-lia badala ya kuendelea kuchapa kazi hapa kwa kuleta na HASA kujibu kwa USAHIHI NA DHATI hoja/vitu/maswali nayokuuliza. We vipi bwanaa, una matatizo gani?

    Mada ni rahisi sana na interesting, sidhani kama kuna asiyeweza ifahamu, ilisema, ‘’Ndoa ni zaidi ya Sherehe ya Harusi’’, nilikua wa kwanza ku-comment na kuonyesha kuvutiwa kwangu na huo ufahamu mzuri wa mtoa mada kuhusu kipi kipewe uzito au kipi cha muhimu zaidi kufikiria na kujiandaa kwacho kati ya sherahe ya Harusi na Ndoa na ndipo kwa mantiki iyo, kama Mwl mzuri na thinker pia, Mtoa mada akaachilia maswali ya vipi uwapo ktk ndoa yakatokea mambo kadhaa, je ulikua/utakua tayari kwenda nayo au je Wanokuja ktk ndoa, hujuaga/kuyapa uzito na kujiandaa kiroho, kimwili, akili maana bado twaishi duniani na hakika yanawezatokea na kweli yametokea kwa wengine both wa Mungu na wasio wa Mungu?

    Kwa nia njema kabisa Mtoa mada anawafikirisha Wasomaji mambo fact kabisa ktk maisha haya, such a nice teaching/sharing approach, very powerful tip to chew, wewe ukazuka na yako ya extremes kwa kisingizio cha kuyangalia mambo kwa dirisha tofauti-the idea ya different eye on things is recommendable ktk mijadala na mahojiana yet your method through which to arrive at that, was worse and mis-aiming ndio maana imekumis-lead kuona vema tena kirahisi sana,. Unajua sometimes complicators of minor or cheap good things always hujikuta wana-suffer unwanted stress, Mtu unaambiwa Dar ni mji mkuu wa kibiashara wa Tz-as simple as that, but extremes driven people wanakuja na kusema hata Tanga nako kuna biashara kubwa! kha! what for now? So? Do we need Tanga business centre at the moment while Dar is very clear?

    Ulisema wazi ivi….’Mimi sijaona mambo mabaya kuhusu ndoa katika hiyo mistari’ Nikakujibu kwa andiko hilo hilo la Marco.10:1-9 linalosema Watu wanaruhusiwa kuachana na kutoa taraka tena kwa sababu ya mioyo yao migumu, nikauliza kua kuachana tu ktk ndoa ni jambo baya siyo? na nikaenda mbali kua mpaka waachane, logically kulikua na matatizo ndani uko na nikatumia neno-kulikua hakukaliki uko’ Ajabu kabisa, bado huelewei kitu simple kama icho, una complicate! Nadhani naifahamu trend yako sasa ktk mijadala mizito na hasa ukizidiwa sana, ukachoka na uka huwezi penya msitu ya hoja za mwenzio, una aidha complicate, unaleta extremes- irrational ones, unalia-lia tu na kulalamika kua wenzio wanaandika mengi, mara marefu au yako nje au hayasaidii mada! Utadhani yako yote safi kumbe maneno yako mengi tu but Neno hamna kitu.

    Sasa kama unasema/assume kua zilitoka taraka kwa sababu Wake walizeeka, maziwa yalishuka,walinenepa baada ya kuzaa, walizaa wa kike tu na kwamba hayo hatuwezi yaita mambo mabaya, mimi nitakuambia pia/assume more logically kua waliwaacha wanawake wao na kutoa taraka kwa kua wanaume walikua hawashuriki na MAFUNISHO YA MUSA, walikua na tamaa tu ya kimwili ya wake wengi-craziness of Male’s proudness, baadhi ya wake hawakupenda uke wenza, waliwaacha kwa kua walikua na mfumo-dume onezi na katili kabisa, waliaacha kwa kua hawakuwathamini wanawake kua ni vyomba bora vikipendwa,kujaliwa, kupewa heshima na nafasi, waliwaacha baada ya wao wanaume kufumwa ktk uzinzi na kukoswa koswa kupigwa mawe na kisha wake zao walipohoji why wame run nje, waliwatisha kisha kuwa dump kwa visingizio vingine kumbe ni kificha dhambi zao wanaume katili wale nk. Sasa pima yako na yangu, amua! Na yote hayo kwanza ya kuachana ktk ndoa pia yaliyopelekea kuachana, vyote kwa yote ni mambo mabaya, hakuna cha changamoto hapo, The fact kua NDOA INAVUNJIKA NA HAITAKUWEPO TENA, YATOSHA KUSEMA ICHO KITENDO CHA MASIKITIKO PLUS ANY FACTOR ILIYOPELEKEA ILO TENDO-NDOA KUFA, YOTE NI MAMBO MABAYA MABAYA SANA, SANA, OTHERWISE, NDOA ISIVUNJIKE THEN hiyo itakua changamoto! U need to think indeed siyo tu wakati mwingine kujifikiria uko thinker kumbe thinner!

    Nimekukutalia tena kwa maandiko( ulitakiwa uamini Neno maana Neno likitumiwa kwa halali na ktk hekima yote, lina kata maneno na kuamua kesi-hulipaswa kulitii Neno but tatizo lako unapenda maneno yako yatawale si Neno la Mungu-unalo hilo tatizo na ni kubwa kweli), kwa ivyo, si kujibizana kiubaya as such, kwangu mimi ni kuhojiana kwa mantiki na pia kwa ukali na ukakamavu, ukii-define ni kujibizana ile mbaya, well, be blessed by it. Nonetheless, Kuhojiana kwa kweli pia kuna jumuisha kujizibizana kwa hoja, ivyo chukulia yanayojiri ni very common ktk mijadala, don’t move things far extreme, unnecessarily. Wewe ni shahidi kua umemenyana na wengi humu kwa mengi, kwa nini waona tabu mimi kukuhoji! Ulifanya kwa wengine, wewe hutaki kuangaliwa kama kweli uyasemayo yameshiba pande zote? Kwa nini? unaogopa nini? Ukipingwa, unasema kujibizana ile mbaya? Unataka useme au upindishe au kuzungusha mambo mepesi kabisa kisha tu/ninyamaze tu? kwa nini? never! Pia nakukatilia tena na tena , as long as unaandika lugha fasaha na ya nia ya kuwasiliana na Watu si kikabila chako but hizi nazojua sana namely Kiswahili na Kiingereza, hakuna utakachoandika wewe ati nisikielewe! Mmh! wacha porojo bwanaa, narudia si kweli, itakutokea wewe kutoelewa labda but siyo mimi, NAKATAA KWA NGUVU wacha mambo yako!!!!!!!!!! Ukiandika kijeremani hapo kwa uhakika, umenimaliza!

    Ni vema kuleta hoja zako lakini pia jibu unachoulizwa, ukipuuza na kutaka yako yajibiwe au kila mmoja aende kwa mtiririko unaopenda wewe tu kama wote wamesomea chemistry au kama wote wamesomea sanaa ya lugha lakini bado wana vipaji/karama tofauti ktk kunena na kutenda kwao, nakuhakikishia, get yourself ready maana utaendelea lalamika na kulia kweli kweli kila mara kwa kua expect little or completely no change!

    Ili kweli uonekane una hoja na kwamba wewe unaandika yanayotakiwa na mada na mimi naandika ya nje au mengi yasiyotakiwa, jibu nachokuuliza, ndipo utagundua usemayo ni porojo tu. Wengi humu, ktk mada hii au nyingine, hujua mada inasema nini na wanapochangia, wanafahamu kwa hakika na kwa usahihi yanahusiana na mada moja kwa moja au indirectly na yote mema tu.

    Ni wewe mwenye tatizo la kufikiria mtu ana changia nje, anaandika mengi, analeta yasiyotakiwa na ukitakiwa uthibiishe kauli yako BILA KUACHA SHAKA, unakuja na kulia-lia tu na kulalama wee uki characterize watu kua sio makini, arrogant, wanahitaji ku-grow-manake wachanga sana kwako au kwa yako na wasifu nyingine unazopenda kubatiza nazo wachangiaji, hujaanza leo labda kama kwa mada hii, wengine hapa hawakujui ila wanaweza pitia mada nyingine hasa za zaka, waone ulivyokua unafyatuka/tema cheche hatari.

    Nakubali niko arrogant kweli kweli ila FOR SOMETHING! Si for nothing kama ulivyosema! However, Take HUGE EXRA note kua…siwezi ibuka tu na kua arrogant, lazima ktk ground kuwepo na driving factors- you/your comments being the one or main ones, so expect ktk baadhi ya mada kwa some degree, arrogance for something kuendelea,! umesahau imeandikwa, Chuma hunoa chuma si mti kaka?

    Majigambo kwa maana ile mbaya sina ila kwa maana njema na nia safi kukuthibitishia kua nimekubaliwa na Mungu na amenipa vitu/mambo ya thamani na najitambua, kujipenda na kuchochea karama kwa kuhudumu na kufundisha/hubiri/ tia moyo na challenge ili kuleta ufahamu sawa wa mambo mengi ya Mungu, kweli kweli, sina haya wala kumung’unya ktk hilo, ukitaka nitakupa Bible study ya ukweli sasa ivi kuhusu maisha ya Paul na huduma na ali behave vipi alipokutana na situation na watu aina yako. WHEN AM STILL IN THE BIBLE LIMITS, maneno yako kama mtu unajua yatakua ni time wasting, ungekua hulii-lii sijui yanaandikwa marefu mara nini, ningemimina maandiko na Neno kuthibitisha sijigambi kwa maana ile mbaya mbali nzuri halafu ningekutaka kwa Neno pia unihukumu wapi nimekosa. Nauhakika ungechemka tu kwa jinsi ambavyo ningeweka defence/hoja nzito yangu ya Neno la Ukweli ya Mungu tena bila kuyatumia Maneno ya Bwana isivyo halali au nje ya hekima yote.

    Halafu sikia nikuambie, unaweza ukangoja Watu wakusifie lakini ni kiBiblia kabisa kujisemelea/shuhudia kazi zako mwenyewe, ukiita iyo ni kujisifia, then ni sawa kabisa maana mimi si wa kwanza, mtazame Mtumishi wa Mungu Paul, utashagaa maneno yake mengine kuhusu kujisemelea CV yake, haya yangu cha mtoto. Ndio maana Yesu alisema TOENI HUKUMU ZA HAKI! Unayosema ni kama vile busara but kwa vipimo vya Neno, hunipati na kosa nakuhakikishia, na niko sensitive napoandika,nisivuke vipimo, wewe tu na mtizamo wako out of the balanced Word. Ukipenda nithibitishie hapa kimaandiko kua kujisifia kwa maana iyo, niko nje ya Neno kisha nitakupa andiko moja tu la Yesu au Paul kisha nitakuuliza! Sijui kama utapenya swali ilo ! Ndio maana napenda kujadili kwa maneno yangu kama Mtu, maneno yangu kama Mtu but yanayolishwa na Neno na pia Maneno yenyewe ya Mungu live-kuyanukuu sura na mistari…hii staili yangu ina nguvu sana na inamaliza mijadala kwa uzuri kabisa au hata kama Mtu anabisha tu ilimradi, inanipa nafasi ya kusema zaidi Neno, napenda iyo na nitaendelea nayo, ni gear nzito inakuelemea sana Sungura na wa aina yako pia.

    Press on.

  14. Ngoja nikwambie kitu Seleli!

    Siyo alichosema Lily ndo kimesababisha niamue hivyo.

    Huwa napata ukakasi ku-deal na mtu mwenye kiburi kwa pupa. Seleli uko so ‘arrogant for nothing’. Kwa hiyo kuendelea kujibizana ni kupoteza muda bila hata faida ya maada kwa wasomaji wengine.

    Ona huu mfano wa majigambo yako hapa:
    ‘…’najibu vema sana na kufunikia mbali yale yote kwa uwezo wako ulioshare ukidhani ni makubwa sana au mazito kumbe yanaishia kua mepesi kiasi kwamba hata rationale ya hayo kuexist ina-cease!!!!!!!!!!”

    Mtu yeyote mwenye hekima tu ya kawaida kabisa hawezi kujipa sifa yeye mwenyewe, husubiri angalao wenye kukiangalia alichokisema ndio washuhudie ubora wake.
    Unaongea vitu vingi sana Seleli ambavyo hata havina faida kwa mada ya msingi, zaidi ya kuongeza urefu wa makala tu. Halafu mtu kusoma kitu na usikielewe ni jambo la kawaida la kibinadamu, laweza kumtokea yeyote. Nimeshangaa sana kuwa kwako kuambiwa hujaelewa ni sawa na kudharauliwa.

    Hapo ulijisifu tu, japokuwa ukweli ni kwamba ulichosema kuwa mimi nimesema hakipo( yaani changamoto za ndoa) sicho ambacho mimi nilisema. Mimi nilisema mambo mabaya sijayaona,wewe unaniambia ati nimesema kuwa sijaona changamoto.

    Nikakwambia unionyeshe ni wapi nilipoandika kuwa ‘sijaona changamoto’? wala hukunionyesha badala yake umesema tu maneno ya majigambo yasiyo na faida yoyote.

    Mimi katika hoja yangu nilijadili changamoto za kulea watoto, kupungua kwa uhuru aliokuwa nao mtu kabla ya ndoa, n.k. Halafu ati bado unaniliza sijaona changamoto!!
    Ndipo nikajiuliza huyu mtu kasoma nilichoandika au kaamua kunijibu bila kusoma?!!

    Nikasema tena kuwa mambo mabaya kama ya kukosa watoto miaka sita, kuugua miaka mitano, na kuzaa walemavu, kwangu hayo ndiyo mambo mabaya ambayo siwezi kuyatafakari, wala siwezi kutoa ushauri kwa wanaoingia kwenye ndoa kuwa wayatafakari hayo, is wastage of time!

    Mimi kwangu changamoto na kitu kibaya ni vitu viwili tofauti. Changamoto just ni kitu kigumu kinachohitaji bidii zaidi na jitihada ili kilete majibu yanayotakiwa.
    eg. mtihani mgumu si kitu kibaya kwa mwanafunzi, ni changamoto tu.

    Kwa mfano kama mtu aliamua kumpa taraka mke wake just kwa sababu amezaa akafutuka, ati huko kufutuka tukuite ni kitu kibaya?
    Au kwa sababu anazaa watoto wa kike tu, ati huko kuzaa watoto wa kike tukuite ni kitu kibaya?!
    Au kaamua kumpa taraka kwa sababu maziwa yamelala, kwa hiyo hayafurahii, je maziwa kulala nacho ni kitu kibaya cha kusababisha ndani pasikalike? No way!

    Taraka ilikuwa na mazingira yake ya kutolewa,japokuwa mengi hayakuwa reasonable.
    Na hata sasa taraka ipo ‘under one condition’ ambayo ni uasherati (najua huu ni mjadala mwingine kwa baadhi yetu, maana kuna ‘several school of thought’ ktk hili).

    Thank u!

  15. Binafc nafurahi saana na huwa najifunza mambo mengi saana kwa kaka zangu hawa wa Kiroho Brothr Selel & Brothr Sungura kwani najifunza mengi sana kupitia ninyi hasa mnapopeana challenge kwenye mijadala mingi tena mfano huu wa ndoa ukiangalia jinc mnavyopeana hoja logically zinajenga!na zinatoa challange ya kujifunza neno kwa nguvu zaidi!MUNGU AENDELEE KUWATIA NGUVU NA ZAIDI AWAPE ROHO YA UNYENYEKEVU ZAIDI!TUKIJA KWENYE SWALA ZIMA LA NDOA HATA KAMA TUMEOKOKA C KWAMBA HATUWEZI KUJARIBIWA MJARIBU WETU HUWA HARIDHIKI NA MAISHA TUNAYOISHI HIVYO LAZIMA ATATAFUTA NJIA YA KUPITIA NA NDIYO MAANA HATA KWENYE NDOA ZETU HUWA ANATAFUTA NJIA ILI AWEZE KUTUSHITAKI!SO CHA MSINGI NI KUZIDI KUSIMAMA IMARA PINDI TUNAPOGUNDUA AMEPITISHA HILA!CHANGAMOTO ZA KWENYE NDOA VILEVILE ZINATUFANYA TUFAHAMIANE ZAIDI KWANI UNAKUTA KILA MMOJA AMEPATA MALEZI TOFAUTI SO MPAKA KUKAA HADI KUSOMANA INACHUKUA MUDA!SHETAN ANAWEZA CHUKUA UDHAIFU WA MWENZAKO KUWACHALENGE NA MCPOKUWA MACHO INAKUWA TABU!Naishia hapa kwa sasa.GOD BLESS U ALL.

  16. Sungura,

    Nimekupata! will accommodate it to some degree whenever possible! Ila si kujibizana! Iyo inakua negative zaidi na isiyo na tija. Kwa uhakika ni KUHOJIANA/KUJADILIANA/KUULIZANA NA KUJIBU KIHOJA na iyo ni KiBiblia kabisa-Paul,Yesu, Appolo, na Petro walitumia AU kulingana na situation walijikuta Wanatumia sana NJIA IZO KUSEMA YA KWELI, KUONDOSHA HOJA ZA UWONGO AU ZENYE HILA, KUSIMAMISHA YA MUNGU TU mfano: Appolo Mdo.18:24-28, Paul Mdo. 17:1-4, Mdo.19:8 na Yesu-Luka.2:45-47.

    Ila kwa upande wangu, mi niko huru kabisa 24/7 kupingwa au kukubaliwa na yoyote si wewe tu, kwa hoja na kwa kweli wewe na wengine humu ni shahidi kua sina choyo wala wivu, kama hoja ina bariki/kubwa/inalipa/ina upako/Ni ya KiNENO kwa uhalali na hekima yote, ni ya Akili njema, HUA NINA-APPRECIATE NA KUMBARIKI MUNGU kwa hilo na icho. Hata nikiacha kukupinga kwa yale yako ya tenge, wewe uwe huru kufanya ivyo kwangu kama kutakua na lolote la tenge-sidhani kama lipo anyway! napenda sana kuhojiana maana inajenga, inanoa, inafanya tufanye assignments kwa nguvu sana to STUDY(not to read) the Word. Ktk open blog kama hii ambayo inaleta maelfu ya karama/vipaji/Utumishi/Uwezo/Neema/Uzoefu tofauti tofauti, eti kila nachosema au asemacho mtu JAN-DEC na Watu wote wasema Amen! No way! PEOPLE SHOULD BE HAPPY AND FREE Kushirikisha mchanganyiko mbalimbali mzuri kama UFUNUO, NENO, SHUHUDA, UFAHAMU, UELEWA, FUNDISHO,CHALLENGES,MASWALI, APPRECIATIONS, CRITICS nk ILI MRADI at the end of the day, yanaibua mengi sana ya faida. Ni sawa tu kushare both sides-ile tamu na chungu lakini salama.

    By the way, nawaza tu sina uhakika sana kwamba…Au umeshituliwa na hii notion ya ajabu ya ku-monopolize Mjadala Sungura? Hapa kila mtu na muda wake na raha zake, anakuja hapa kanisani, hii mambo ya sijui ku-monopolize ni baseless maana hutuwezi kusubiria ati mpaka kila mtu aseme/asheee/ajitokezee hapa eti ndio na wewe au mimi na wengine tuje, hakuna sheria iyo hapa SG! je tukingoja fulani aje hapa na kama hana muda au anakuja hapa baada ya mwezi na wewe au mimi nina muda na hamu ya kuja hapa kujijenga na kujenga na Bwana amekupa vitu, umgojee nani? ili iweje kwanza? Come on! Be free to flow Sungura, aya mengine tuyache. Mtu kama ana kitu toka kwa Bwana au chake kinachofaa, na aje na kukileta tu, tubarikiwe, hataki au anasita/yuko busy na Kaisari basi Bwana ana vyombo vingi humu na mana ya mbinguni tamu itaendelea kuja kama kawaida. Amen.

    Press on

  17. Seleli fanya hivi:
    Amini kwamba wewe una akili sana na busara nyingi na mimi ni mjinga kabisa!
    Kwa hiyo changia mada na mimi nitachangia mada, si lazima mimi na wewe tujibizane.
    Sioni tija yoyote katika kujibizana katika hili, kwa sababu tunayaona mambo kutoka kona mbili tofauti. And I appreciate the difference btn us.
    Asante kwa kunielewa!

  18. Sungura,

    Huhitaji kupiga moyo konde wala teke kunijibu, uwe huru tu ili mradi kila aina ya uhuru utakao enjoy kuutumia, utasalimiana na aina iyo iyo ya uhuru nitakao enjoy pia kuutumi! Kwamba hua najibu bila kujipanga, iyo ni porojo ya barazani, ilo kwangu halitatokea, niko safi kabisa by his grace, Amen and Glory to God. Be positive and honest kwamba, najibu vema sana na kufunikia mbali yale yote kwa uwezo wako ulioshare ukidhani ni makubwa sana au mazito kumbe yanaishia kua mepesi kiasi kwamba hata rationale ya hayo kuexist ina-cease!!!!!!!!!!

    Umesisitiza ivi ‘’Mimi nimesema sijaona mambo mabaya kuhusu ndoa katika hiyo mistari’’ kisha ukantaka ivi…’’ Hebu wewe nioneshe kitu kibaya ulichokiona kimesemwa kwenye hiyo mistari brother’

    Nami natumia andiko hili ili- Marco.10:1-9, bado lina dhahabu ya kutosha kukutazamisha mengi kwa kadri ya maswali yako yanavyokuja/unavyoyauliza kisha nitakuuliza swali, ukijibu, umepata jibu lako kirahisi kabisa na nakutaka nawe ujibu plz- ili nisikuandame kwa swali ilo ilo/kukukumbusha/liibua kila mara mpaka ulijibu, si unajua hua siachi jiwe juu ya jiwe!

    Mstari 2: Mafarisayo wanamuuliza Yesu wakimjaribu, ‘’Je ni haki/Sawa kumpa Mke taraka?( meaning kufukuza/kuachana na Mke?)

    Mstari 3: Yesu anawauliza pia, Musa aliwaamuru nini?

    Mstari 4: Wanamjibu kua Musa aliruhusu Mwanaume kuandika taraka na kumwacha Mke

    Mstari 5: Yesu anawajibu, Kwa sababu ya ugumu wa mioyo yenu, Musa aliwaandikia ivyo

    SWALI: Kuandika taraka na Kuachana/Kufukuza Mke, ni jambo baya au zuri?

    Kisha uling’aka ivi…. ‘’wala sijasema kuwa sijaona changamoto’’ na kuniuliza ivi..’’Au kwako changamoto maana yake ni kitu kibaya?

    JIBU: Kwangu mimi changamoto KWA MUKTADHA WA MADA NA MTOA MADA NA MAANA YA KWANZA YA CHANGAMOTO, ni vitu/hali/watu/mambo, yanayosimama /tokea/sababishwa kisha kupelekea kutatiza maisha yako, kosesha raha na furaha, kandamiza kuinuka kwako, kwamisha lengo, pinga mema,zalisha huzuni, teso,gharama, zuia mtembeo, frustrate amani nk THEREFORE KITU CHOCHOTE CHA IVYO AU CHENYE SIFA IZO AU SABABISHA HAYO NI KIBAYA TENA KIBAYA SANA, HAKIFAI KWA KWELI

    Swali:(a) Kwa maana iyo, unatenganishaje/wapi kati ya changamoto au jambo baya?

    Ni kweli hua nakujibu kua haujaandika kijeremani au kitu kigumu nisielewe! Sasa kama iyo unaiIta ni jeuri, basi mimi pia huona ni dharau kunidhani kua sijasoma vema kwa akili njema ya rohoni na kichwani yale uandikayo! Jeuri ya kuthibitisha kua nimesoma na hua naelewa mara moja na dharau ya kudhani kila uandikacho kina uspesheli sana mpaka watu waende kozi kukielewa, kipi afadhari?

    Umeuliza swali la ajabu hata sikutegemea kabisa!!!!!!!! Hili hapa….’’Kwa nini unataka niamini kuwa kilichowafanya wawape taraka ni matatizo, au ruhusa ya taraka ilitolewa kwa sababu kulikuwa hakukaliki huko kwenye ndoa’’

    JIBU: Ni Swali: Mpaka watu wanafukuzana/wanaruhusiwa kutoa taraka, kuna matatizo au hamna? Kulikua kunakalika humo ndoani au la? Very funny question of your indeed.

    Majibu kwa Swali langu la la pre-marital counselling, Umevunga tu! Huwezi fanya counselling iyo kijuu-uu vile, acha kuongopa, be sincere sometimes unapojibu maswali.

    Press on

  19. Wapendwa, nashukuru sana mtoa mada hii muhimu na SG. Nadhani makusudi ya mtoa mada ni njema sana, kuelekeza watu wanaofunga ndoa kuwa na uelewa mzuri, halisia na mpana juu ya taasisi hii nyeti iliyowekwa na Mungu na mchakato mzima wa kutimiza malengo yake. Mtoa mada anafanya hivyo kwa kuonyesha tofauti iliyopo kati ya sherehe ya harusi na ndoa yenyewe. Kifupi mimi nimeoa kama miaka 8 na nina watoto 2. Ningependa kusema kwamba ndoa na sherehe ya harusi vyote ni vyema na vina nafasi yake tofauti ktk maisha ya wanandoa. Jamani sherehe ya harusi ni sherehe na ndoa ni ndoa ingawa vina uhusiano. Pia ni dhana potofu na kutokomaa kwa wanandoa tarajiwa kuwaza ndoa eti ni sherehe ya harusi na mbwembwe zake. Ndoa ni zaidi ya sherehe ya harusi. Kwa ujumla ndoa ni nzuri sana kama alivyokusudi Mungu lakini pia ina changamoto zake. Hivyo ni vema wana ndoa wakajua hilo mapema na hasa kwa kuwa tuko duniani na pia hua kuna tofauti za kimsingi kati ya wanandoa. Kusema kuwa hakuna changamoto sio kweli na kuogopa hizo changamoto ni dhambi. Ni sawa na kusema unataka kwenda chuo kikuu lakini unaogopa mtihani. Mtoa mada amesema mifano ya changamoto na kusema kweli ingawa tunamwamini Mungu na Yesu alishafanya kazi kubwa sana sana, kihalisia bado changamoto zipo. Neema ya Mungu hutuwezesha kushinda ktk hizo changamoto zote. Kwa hiyo cha msingi ni kwa wanandoa kuelewa tofauti iliyopo kati ya sherehe na ndoa, kujua changamoto za ndoa na kujiandaa ipasavyo kufurahia ndoa na kushinda changamoto zote wakati wakielekea kwenye ndoa. Si vyema tukawaogopesha watu wanaotaka kuoana na pia sio vyema kuwaambia kuwa hakuna changamoto.

    Mwisho kabisa naomba sana ndg zangu (sitaji majina) tuwaachie na wengine watoe mawazo yao kwa kutotawala (monopolize) mjadala huu. Naona badala ya kujadili mada mnarushiana maneno, si hekima. Turudi kwenye mada na kuijadili kwa uwazi na moyo wa kutaka kujifunza zaidi.

    Lily

  20. Seleli,

    Hufika wakati katika kukuandikia wewe huwa inabidi nipige konde moyo ili nisitumie maneno ambayo yawezekana wewe hayatakupendeza.
    Kwa sababu wewe bila shaka kuna wakati huwa unaamua kujibu hoja bila hata kujipanga. Anyway, ngoja nijikaze nikujibu tu kiungwana.

    Hapa umeniuliza hivi ” Kwamba hujaona mambo ya changamoto za Ndoa yameongelewa ktk maandiko niliyoshare? Real? Why?”

    Ngoja na mimi nijinukuu nilichokisema kuhusu unachokisema wewe “Hata katika mistari uliyonukuu Seleli, mimi sijaona kama kuna mambo yameongelewa ambayo ni mabaya kuhusu ndoa”

    Sasa ni wapi niliposema kuwa sijaona changamoto katika mistari uliyoinukuu?

    Mimi nimesema sijaona mambo mabaya kuhusu ndoa katika hiyo mistari, wala sijasema kuwa sijaona changamoto. Au kwako changamoto maana yake ni kitu kibaya?

    Hebu wewe nioneshe kitu kibaya ulichokiona kimesemwa kwenye hiyo mistari brother!

    Kuna wakati huwa nakwambia rudia kusoma,lakini huwa unajibu kwa jeuri sana, eg, hujaandika mambo magumu ili mimi nisielewe, au hujaandika kichina ili nisielewe n.k, alimradi tu ni lugha fulani ya jeuri na kiburi kisicho maana. Hayo ndio huwa majibu yako

    Kwa nini unataka niamini kuwa kilichowafanya wawape taraka ni matatizo, au ruhusa ya taraka ilitolewa kwa sababu kulikuwa hakukaliki huko kwenye ndoa? Matatizo yapi hayo
    Hebu soma tena hiyo Mark 10 uone vizuri!

    Seleli, hilo swali la pre-marital counseling uliloniuliza hujaona kuwa nilikujibu, au ulitaka majibu ambayo unayo wewe kichwani mwako tayari?

    Nanukuu majibu yangu: ”Mambo ya utayari wa kuwa mke au mume wa mtu mmoja, hayo ndio mambo ya kutafakari kwa habari ya ndoa. Kuna majukumu ya kulea watoto na familia kwa ujumla. Mambo ya kuwajibika kwa mtu na kukubali kuacha sehemu fulani ya uhuru uliokuwa nao wakati uko single”.

    Ukiangalia humo kuna mambo mema na changamoto pia zaidi ya idadi uliyotaka niainishe.”

    Haya ndiyo mambo ambayo nitamwambia mtu anayetaka pre-marital counseling Seleli. Kamwe sintaanza kumwambia mambo ya kuzaa watoto malemavu.

    Je, kwa mfano mtu kushuka mashavu, na kufutuka anapozaa,niogeze na jingine; kushuka maziwa, huo ndio mfano wa mambo unayoyaita mabaya?

    Karibu!

  21. Sungura,

    Kwamba hujaona mambo ya changamoto za Ndoa yameongelewa ktk maandiko niliyoshare? Real? Why? Mpaka uone live imeandikwa…MFANO: Palikua na Bwana na Bibi Sungura ambao baada ya kuoana, walikaa miaka 5 bila mtoto na kisha mwaka 6 wakapata mtoto ila alikua na tatizo la pepopunda na alipofika miaka 4 akafa. Wakaaa ktk ndoa kwa miaka 7 bila mtoto mwishowe Bw. Sungura akaamua kua na mahusiano ya mapenzi na Mke wa jirani yake anaitwa Lwembe na hatimaye akapata mapacha, habari zikivuja kwa Bi Sungura, hakuvumilia uovu ule, akaomba taraka! Wataka iwe ivyo live ndio ujue kweli kulikua na changamoto tena matata kweli kati ya Wapenzi hao?

    Marco. 10: 1-9.. Yesu anawajibu Mafarisayo waliomjaribu kwa swali mtego kusema MUSA ALIWARUHUSU( i.e. KUANDIKA TARAKA NA KUWAFUKUZA WAKE ZAO) KWA SABABU YA UGUMU WA MIOYO YAO LAKINI TOKEA MWANZO HAIKUA IVYO.

    Kwa swali lile la Mafarisayo na Jibu lile la Bwana,ni wazi kulikua na matatizo makubwa ya Ndoa mpakakupelekea wanaume kuruhusiwa kuwatimua wake zao, yaani kulingana na jibu la Yesu, matatizo ya ndoa yalikuwepo ila kwakua watu wale walikua na shingo ngumu, hawakuweza kuyatatua kwa njia ambazo zingedumisha plan ya Mungu ya toka mwanzo aliyodokeza Yesu ya ..no kuachana unless… hence ikabidi Musa awaruhusu tu kuvunja original plan ya Mungu!!!!!!!!!! sasa afanye nini na wakati matatizo kibao, watu wenyewe vurugu tupu kila mara, ndoa zinakua jehanum!

    Hujaona tu kua kwa andiko ilo na sasa fafanuzi izo, kulikua hakukaliki uko Ndoani?

    Kwamba kujadili side zote za Ndoa-nzuri na mbaya nikuwajaza watu hofu, ni mtazamo tu maana, Paul pia aliongea kua kubaki bila kuoa inatoa nafasi bora sana ya Mtu kumuishia Mungu na hata akatamani wote wangekua kama yeye na kwamba yeye aliye ndoani , anakua na kazi ya kumpendezesha mwenziwe, je hapo alikua anaogopesha watu kua kuoa kunatuzuia kumpendeza Mungu kwa kumuishia fully au fact tu kua ukisha kua ktk Ndoa, makujukumu yanaongezeka na huwezi kua free kwa Mungu muda mwigi kama single?

    Ndio maana nimekuuliza swali hujajibu kua ukimfanyia pre-marital counselling Kijana, unamwambia yapi? mema tu au yote live including na yale fact ambayo hua yanatokea ktk Ndoa eg kuugua/kulemaa/kubadilika kiumri hence hata ule uzuri wa mwanzoni unageuka kua mangozi yanayoteremka, ulimpendea akiwaa mwembamba sasa baada ya kujifungua, amefutuka na kupoteza ile flavour ambayo kwayo ndio ‘’ulikufa’’, kwamba watoto ni zawadi na wanaweza kuja au wasije lakini Wandoa wanadumu nk? Je hutagusia hayo? Na kama ukiyaacha, unadhani counselling yako imekamilika na kua hao unaowashauri, wakiondoka hawajapata side zote, utakua kweli umewasaidia sana kabisa au kutakua na shoti kubwa wasipopata kweli tupu ile chungu na tamu kuhusu Ndoa?

    Press on

  22. Lwembe,

    Umenichekesha kweli! so funny sometimes! Ha ha ha ha! Ati ukisha waza hayo mabaya ivyo then uishie kwa fire pia, ati ndio uchangamke zaidi! mwe! ha ha ha ha ha ha

    Press on

  23. Seleli,
    Sidhani kama ni kweli kwamba ninataka tusiongelee changamoto za ndoa, badala yake tuongelee mema tu.

    Ngoja nijunukuu nilichokisema halafu tuone kama nimeongelea mema tu.
    ”Katika paragrafu ya mwisho ya mleta mada,kuna vitu ambavyo amegusia ambavyo haswa ndio vinaipa maana hii mada ya ‘Ndoa ni zaidi ya sherehe ya harusi.
    Amegusia kuhusu majukumu mazito ya ndoa, mambo ya kiapo kisichovunjika,na mambo ya kukosa kutoshelezwa.

    Mambo ya utayari wa kuwa mke au mume wa mtu mmoja, hayo ndio mambo ya kutafakari kwa habari ya ndoa. Kuna majukumu ya kulea watoto na familia kwa ujumla. Mambo ya kuwajibika kwa mtu na kukubali kuacha sehemu fulani ya uhuru uliokuwa nao wakati uko single”.

    Ukiangalia humo kuna mambo mema na changamoto pia zaidi ya idadi uliyotaka niainishe.

    Hata katika mistari uliyonukuu Seleli, mimi sijaona kama kuna mambo yameongelewa ambayo ni mabaya kuhusu ndoa.( Mark 10:1-9, 1Peter.3:1-7,1 Corinthians.7:1-40, Ephesians.5:22-33)

    In fact, kuwaambia watu watafakari mamabo ya kutopata watoto,na mambo ya kuzaa walemavu ni kuwataka watu wajijaze hofu juu ya ndoa.

    Thats my stand!

  24. Sungura,

    Kwa mtitiriko wa comments zako toka mwanzo na hii ya mkazo/clarifications ya mwisho, Kama nimekuelewa ni kwamba ktk mambo ya Ndoa, Hutaki Tuongolee/gusia/jadili mambo mabaya/changamoto bali mema tu na umetoa this time andiko hili zuri la mambo ya kutafakari… Philippians 4:8(CEB- Common English Bible) From now on, brothers and sisters, if anything is excellent and if anything is admirable, focus your thoughts on these things: all that is true, all that is holy, all that is just, all that is pure, all that is lovely, and all that is worthy of praise.

    Lakini nilikupa maandiko ambayo Watu wakuu sana wameongelea Ndoa kwa maana zote za uzuri wake na changamoto zilizopo/zilizokuwepo namely: Marco. 10: 1-9…Bwana Yesu anachukua muda wa kutosha kuelezea ORIGINAL PLAN YA MUNGU KUHUSU NDOA ILIKUAJE kinyume na matatizo yaliyokuwepo mpaka Musa kuruhus taraka. The same applies to 1Petro.3:1-7. Peter anatoa siri ya namna ya kuishi na wake ili mambo yawe sawa. Apostle Paul ana deal vilivyo na issues za Ndoa na singles ktk 1Wakorinto.7:1-40- na ktk Efeso.5:22-33 Paul akatoa siri nzito sana namely Me kumpenda Ke KAMA KRISTO ALIVYOLIPENDA KANISA na AKAJITOA KWA AJILI YAKE….

    Why tusidadili pande zote za NDOA wakati Wakubwa hao walifanya ivyo? Yes, with Wafilipi. 4 we can use it to see good side, mema tu na ya heri ya Ndoa lakini kwa maandiko mengine hayo, bado si vibaya kuangalia upande wa pili tunafanyaje kabla na tukiwapo humo na yakatokea maana kweli yapo na yanatokea/yametokea na yatatokea na sisi ni mashahidi wa ndoa both za wa MUNGU na ndugu/jamaa/marafiki na hata Wazazi wetu wengine, yanawakumba ya kuwakukumba ndani ya ndoa, Why tusipate siri/maarifa mengi sana kupitia watu kua huru kujadili pande zote ili waliomo na wasiomo ktk ndoa, yakitokea, wajue wanafanyaje? Si ndio maana ya fellowship hii kushirikishana ufunuo/fundisho/uzoefu/shuhuda zote za changamoto na za asali na maziwa tu nk ktk mambo mengi na hili la kabla na baada ya ndoa/sherehe ya harusi liingie pia. Kuna haja gani ya kuwa control Watu wajadili melngo mmoja tu, what for? Why? Kwani kuna hatari gani kiroho kujua side B?

    Labda ni underline msisitizo wangu kwa swali hili kwako… Kama Kijana anakujia wewe Kaka Mkubwa Sungura na umeshaoa kwa mfano halafu anakuomba ushauri practical and true wa atakapokuwemo ndoani, mfano anafanye nini? ajiandaaje? atarajie nini, atakutana na nini basic? Yapi yanaweza mtokea mwenziwe? Mabadiliko gani? nk, Je Utakapokua unamfanyia pre-marital counselling kwa maswali hayo, utagusia/semelea mambo matamu tu ya Ndoa au na side nyingine? Jibu kwanza hapo kisha tuendelee.

    By the way, niliposema nimekua interested na kichwa cha mada na kukisema kwa kutumia maneno ‘’Sherehe na Ndoa’’, I simply shortened it, u can be sure kua nafahamu kichwa icho, no need ya kuleta minor case tukapoteza muda bure!…sasa kwa hii yangu.. ‘’Sherehe na Ndoa’’ si unamalizia hapo tu ..’’’sherehe ya harusi na Ndoa’’ sasa hii nayo ituchukulie muda? Aaa mambo gani haya tena! Kwamba niko interested na kichwa but wewe content, huu ni utani mbaya! Yaani mimi kabisa nisome kichwa na nipaki mabegi hapo! thas a suffocating joke! Niiache tu nisikuze mambo na usinichokoze aisee, ayaa. Bibilia imekataa kuchokozana, Ila ukitaka uchokozi tena, karibu tena na kauchokoz kingine, katapata rafiki yake maridadi kabisa.

    Press on

  25. Duh! Hii mada ni nzuri sana, sio mnakalia baraka baraka tu, pokeeni na hii!
    Kama nimewahi kukutana na ‘Pessimistic Gospel’, basi hii ni namba ONE!

    Mimi nafikiri ukiisha kuwaza hayo mabaya yanayoweza kukutokea, malizia na suala la Jehanamu ya moto, vipi ukiishia huko? Utachangamka zaidi!!!

    Bezaleli D.C umeiona injili hiyo, au umenyakuliwa?!!!

    Gbu!!!

  26. Seleli,
    Yawezekana kabisa tunatofautiana kuona na kujua nini cha kupigia mstari katika mada kama hii. Wewe uko interested na kichwa cha habari kizuri ‘SHEREHE na NDOA’ japo hata sijui umekitoa wapi hicho kichwa cha habari unachokisema ni kitu cha ajabu kizuri kweli,maana mada hapa ni ‘Ndoa ni zaidi ya sherehe ya harusi’ wala si Sherehe na Ndoa.

    Mimi nimeangalia ndani ya mada kuna nini kimesemwa, interest yangu haiko kwenye kichwa cha mada.
    Usishangilishwe na makuburi ambayo nje yana malumalu ya thamani kuliko mifupa iliyoko ndani ya hayo makaburi.

    Seleli rafiki yangu, kwa ujasiri kabisa unakubaliana kabisa kuwa masuala ya kukosa watoto, kuzaa walemavu, n.k, ndio mambo ya kutafakari wakati mtu anajipanga kuingia kwenye ndoa?

    Hebu ona hapa Paul anachosema: Philippians 4:8(CEB- Common English Bible) From now on, brothers and sisters, if anything is excellent and if anything is admirable, focus your thoughts on these things: all that is true, all that is holy, all that is just, all that is pure, all that is lovely, and all that is worthy of praise.

    Unaona mambo ambayo biblia inasema tuyatafakari!

    Hata kile kiapo cha harusi kuna maneno si ya kukiri. Kuna maneno yanasema ” nitakuwa na wewe katika magonjwa, katika shida, katika umasikini”. Mimi siwezi kiri hayo maneno.

    Tunatakiwa kuweka focus yetu kwa kristo wala si kwa kazi za shetani.

    Katika paragrafu ya mwisho ya mleta mada,kuna vitu ambavyo amegusia ambavyo haswa ndio vinaipa maana hii mada ya ‘Ndoa ni zaidi ya sherehe ya harusi.
    Amegusia kuhusu majukumu mazito ya ndoa, mambo ya kiapo kisichovunjika,na mambo ya kukosa kutoshelezwa.

    Mambo ya utayari wa kuwa mke au mume wa mtu mmoja, hayo ndio mambo ya kutafakari kwa habari ya ndoa. Kuna majukumu ya kulea watoto na familia kwa ujumla. Mambo ya kuwajibika kwa mtu na kukubali kuacha sehemu fulani ya uhuru uliokuwa nao wakati uko single.

    Kwangu mambo kama haya ndio yanayopaswa kutafakariwa maana ndio yanayoonesha kuwa Ndoa ni zaidi ya sherehe ya harusi!

    Na pia sikubaliani na mleta mada kuhusu sababu ya ndoa kutodumu kuwa ni watu kuwa ‘obsessed’ na sherehe ya harusi. Kuna wengi tu wameoa hata bila sherehe lakini ndoa zao hazikudumu.

    Tujadili!

  27. Sungura,

    Hujaandika kwa lugha ya Kijeremani nisichokijua mpaka nishindwe kuelewa! Ivyo huitaji kuniuliza kua kama nimesoma vizuri comment yako. Iko very clear kua umeponda tena kwa maneno makali ya kiugomvi-ugomvi ivi both mada na mtoa mada, maana mada haijashuka toka hewani. Usizungushe vitu ambavyo viko very clear, ungekua hujapinga vyote Mada na Mtoa mada, atleast ungesemelea angalau mantiki njema ya Mtoa mada.

    Wala usinidhanie mie kama ulivyosema kwamba ni…… ‘’’miongoni mwa hao wapumbavu wasio na akili timamu ya kujua nini maana ya ndoa kwa kudhani sherehe ya ndoa ndiyo ndoa, hivyo ukatumia nguvu zako nyingi kuhangaikia sherehe’’. Unanionea bure tu na maneno yako mabaya hayo, Mimi nilichofanya ni kushangaa kwa furaha jinsi mtoa mada alivyoleta kitu cha ajabu kizuri kweli…SHEREHE na NDOA- Very interesting indeed and worth for life consumption.

    Ulisema ivi mara ya kwanza…. ‘’’’Hivyo kupoteza muda kuyawaza hayo wakati nawaza kuhusu ndoa , maana yake ni kupoteza muda wangu nawaza juu ya kazi za shetani amabazo tayari Yesu alishaziharibu kwa kudhihirishwa kwake’’’

    Yesu alisema ivi….Yoh.16:33bc-‘’Duniani mnayo dhiki lakini jipeni Mimi nimeushinda Ulimwengu na Pia Luka.22:31-32-Yesu anasema..’’Shetani ametaka kumpempeta Petro kama ngano ila amemuombea imani yake isitindike.

    Kama Ndoa ziko duniani na Wanandoa wako duniani kulimo dhiki iyo na ambamo ShetanI anawinda kupepeta si Peter bali hata wengine maana ni kama Simba aaungurumaye kutafuta uko na kule wa kummeza na kama shetani hajafungwa jela yake ya milele ivyo bado anaruksa ya kufanya kazi zake hapa duniani na hata anaitwa ‘mungu’ wa Dunia hii, BASI KAZI ZAKE NI DHAHIRI NA ZIPO NA UZIPATA NDOA, FAMILIA, UKOO, TAIFA NA DUNIA YOTE, tunachofanya sisi ni Kumdhihirishia Ushindi uliyopatikana msalabani.

    Napougua/nispopata mtoto ktk ndoa au Mke/Mme akiugua, sikati tamaa bali nasimama kidete kumpinga Shetani na kumuita Mungu ili audhihirisha ule ushindi wa msalabani kwa uahalisia. Kazi za shetani kuvunjwa haimaanishi haziji/hazitupati.. bali Zaja ten asana, zatupata haswa ILA tunazinyuka zaidi na kuzithibitishia kweli ZILISHUGHULIKIWA NA BWANA MSALABANI.

    Swala la code-switch/Mix….asante kwa ushauri, nitajitahidi ingawa am not interested!
    Press on.

  28. Seleli,
    Umesoma comment yangu vizuri, au umeamua tu kulipuka kwa sababu imeona jina la Sungura? Jaribu kuwa mtulivu usije akaanza kupinga mpaka kivuli changu. Maana nakuona ukiona tu majina ya akina Sungura kinachofuatia unaangalia kama amekubaliana na wewe au ametofautiana nawe.

    Nikitofautiana nawe lazima utaongea chochote cha kunipinga, nikiwa nimekubaliana nawe utakaa kimya wala huwezi kusema ‘hapo Sungura umesema sawa’.

    Comment yangu ni fupi sana,irudie tu kuisoma halafu uniambie ni kitu gani ambacho nimekosea ambacho unadhani kiko tofauti na alichosema Yesu, Petro, Paul, pamoja na Musa.

    Kama wewe ni msomaji mzingativu, utagundua kuwa sijapinga mada, bali nimempinga mtoa mada katika baadhi ya alivyovisema ndani ya mada,hasa vile anavyotaka watu wavitafakari wanapofikiria suala la ndoa.

    Mwisho, kama na wewe uliingia au unategemea kuingia kwenye ndoa kwa kudhani kuwa sherehe ya ndoa ndiyo ndoa, hivyo ukatumia nguvu zako nyingi kuhangaikia sherehe, basi u miongoni mwa hao wapumbavu wasio na akili timamu ya kujua nini maana ya ndoa.

    Pia kama kuitafakari kwako ndoa na kujipima kama utaweza kuihimili au la, vipimo ulivyotumia ni kuwaza mambo ya kuumwa miaka mitano, kutopata watoto miaka sita, kuzaa walemavu, na mambo kama hayo, basi ulitumia muda wako kutafakari mambo manyonge sana,ambayo siyo msingi wa ndoa.

    Usimfanye Sungura kuwa mpinzani wako,kiasi kwamba ukimwona tu mahali ametokea unaanza kumshambulia, bila hata kufikiri sana kuwa unamshambulia kwa sababu gani.

    Halafu chagua lugha moja tafadhali, hayo mambo ya ‘switching & mixing’ isivyolazima, yalishapitwa na wakati brother.

  29. Sungura,

    SIMPLY si KWELI hata kidogo aliyosema Samwl na sasa Wewe!

    Kujifanya kutowaza/jadili/kubali kua kuna matatizo katika sector ya Ndoa in this case, ati kwa kua si kazi ya Bwana/Msalaba wala ahadi si tu ni uwongo bali cheap ‘’spiritual’’ politics if you like. Kindly tumieni au TAMKENI AIDHA MANENO YA MUNGU KWA KUYANUKUU KABISA KAMA YALIVYO AU KUA NA MANENO YENU YET YAWE YAMEKOLEA MUNYU WA MANENO YA MUNGU NDIPO YOU WILL BE ABLE TO MAKE SPIRITUAL TRUE SENSES, otherwise kila mtu makini anapoyapima na NENO msemayo , mtapwaya tu, kabisa kabisa!

    Katika Marco. 10: 1-9…Bwana Yesu anachukua muda wa kutosha kuelezea ORIGINAL PLAN YA MUNGU KUHUSU NDOA ILIKUAJE alipokua anajibu swali mtego la Mafarisayo.Yesu ana acknowledge kua kwa sababu ya ugumu wa mioyo ya Wana Israel, Musa alilazimika kuwapa ruksa kuwatimua wake zao na kuwapa taraka- which also mean kulikua na matatizo makubwa ktk ndoa wakati wa Musa na watu walikua hawaambiliki, ikabidi Musa kama kiongozi juu ya Watu, awaaandikie by-laws kuwasaidia Watu kusolve mambo yao ya ndoa.

    The same applies to 1Petro.3:1-7. Peter anachukua muda kuongealea Ndoa na hata kutoa siri ya namna ya kuishi na wake ili mambo yawe sawa tena anaonyesha Waume wachukue/wawe na moyo gani wanapoishi na Wake.

    Apostle Paul ndio naye usisema, took much time to deal with Ndoa issue ktk 1Wakorinto.7:1-40- maneno yake yamerekodiwa kwa SURA NZIMA.. ni kuhusu wajibu na haki za kila mmoja Me/Ke na ktk Imani, ndoa ziweje pia kwa unmarried, waweje/iweje na kwa swala la utumishi kwa wanandoa liwe vipi.

    Hata Efeso.5:22-33 Paul anachukua muda- maneno yake yamerekodiwa NUSA YA SURA NZIMA, kuongelea Ndoa tena akatoa siri nzito sana namely Me kumpenda Ke KAMA KRISTO ALIVYOLIPENDA KANISA na AKAJITOA KWA AJILI YAKE….no wonder ukiwa na moyo huu, hata akipatwa na nini Ke wako, UTAMPENDA TU to the end kama Bwana alivyotuenda mwanzo mwisho.

    Point hapa ni JESUS, MOSES, PETER,PAUL took time kusolve/sema Ndoa issues, who are you? NO WAY wewe au Samwl can say hii ni issue minor, sijui kumekua na tatizo ktk ndoa toka zamani! So? Si kweli kua ni kupoteza muda kuongelea mambo so true happening ktk ndoa . Hamtaki kupona nini? why kui-crush mada hii kirahisi ivyo tena bila hoja ya maana bali maneno tu cheap and no evidence Biblically kama mko sawa? Mnaficha nini?mnakimbia nini? ina moto eee? Imegusa nini sensitive baton ? acheni mada tupone!

    Press on

  30. Majibu ya Sam kwakeli yamenishitua kidogo mfano GOD AMEKUPA WYF WA KWELI INAMAANA MTAISHI SHWARI TU KAMA UNAVYOSHUKA KITONGA?YAAN BILA HATA KACHALENGE COZ TUMEOKOKA?AU UNATAKA KUSEMA KWA YESU NI TAMBARALE TU?Mimi nadhani may B hujaoa au kama umeoa bac unaleta masihara kwenye jambo makini kama hili!mleta maada amejaribu kutoa kasample ka vijimambo ambavyo vinawapata wapendwa kabisa!hv kama JESUS ALIJARIBIWA JE NDOA HAIWEZI JARIBIWA?Brothr Sungura tuwe fair kabisa hv hata wewe hujawahi kujaribiwa na devil kwenye ndoa ikatoke kuchuniana na wyf?na mfano ukakata moto ghafla kabla ya kutengeneza utakuwa wapi? some tym anapitia kwa wazazi,au kwa ndugu au majirani,au kwenye kazi yako ukakuta mambo hayaendi coz wyf anatake responsibility kubwa kutake care family so wyf anaweza akapata kakiburi akakuona kama hutoshi na wewe ukaligundua hilo !je ndoa kweli ni easy isue kiasi hicho?come on my Brother let us b serrious ili tujengane katika hili coz linatake part kubwa sana ya life yetu! ngoja niishie hapa kwanza!

  31. Thank you Samwl!

    Hakuna mtu mwenye akili timamu anayewaza kuwa sherehe ya harusi ndio ndoa.

    Kuumwa miaka mitano, kutopata watoto,kuzaa walemavu, na yanayofanana na hayo si sehemu ya ahadi za Mungu. Hivyo kupoteza muda kuyawaza hayo wakati nawaza kuhusu ndoa , maana yake ni kupoteza muda wangu nawaza juu ya kazi za shetani amabazo tayari Yesu alishaziharibu kwa kudhihirishwa kwake!

    Tatizo la ndoa lipo tangu enzi na enzi, na mhandisi wake ni shetani wala si kuwa obsessed na wedding ceremony!

  32. Samwl

    Nisinge comment mapema ivi baada ya kua wa kwanza ku-comment ila comment zako zimeniibulia tafakari, nikuulize ivi:

    (a) U mean, sincerely u missed the whole thing from Brother Henry tip au unafanya utani kidogo? Kabisaa ulichosema ndicho kwa moyo na roho yako hata akili njema ndicho umedaka?

    (b) Who told u and where do u get it kua Nchi yetu Maskini? From devilish or unhealthy humanic political figures utterances or the truths as per God’s creation of our romantic rich Tz? I WOULD APPRECIATE USEMA, nchi yetu IMEFANYWA MASKINI-that could great brainy well worked idea, what do you think?

    (c) Ndoa na Ufalme wa Mungu: It is my take kama uko ktk ndoa/utakuja kua na ndoa, na mambo yakaenda ndivyo sivyo, iyo kufanya kazi kwa bidii itafanyika but SI KWA UFANISI na kama na Ufalme unaaoona ni mkuu kuliko kua na ndoa bora kwa kupata mafundisho ya ukweli bila chenga wala mchanga-call them negative or positive na kwa msaada wa Mungu, forget that Ufalme kuuingia or ukiuingia utakua majeruhi mbaya au kineema-neema, au utakua completely ufalme wa Chalinze kwakua wa JUU unaviwango vinatisha mno maana unahitaji kila kilicho kinyonge kisiingie hata kumsonya, kua na bifu na wife, achila mbali kumdunda na kuachana bila kuwepo uasherati kisa tu, hammechi! Objection or subjection? Karibu!

    Press on.

  33. ndugu mwandishi naona una mawazo potofu sana na negativity sana….unataka kutuaminisha kuwa ndoa ni kitu kizito sana kuliko hata ufalme wa mbingu…acha kudiscuss mambo madogo kama hayo ya sherehe,matarumbeta,etc badala yake jaribu kutumia muda wako mwingi kupata ufahamu na kufanya kazi kwa bidii..!

    lets stop thinking on simple issues…hata ukiwaza sijui uzito wa ndoa haitakusaidia sana kama hukumshirikisha Mungu from the beginning…tusipoteze muda tufanye kazi nchi yetu bado maskini sana ndugu zanguni..

    samwl

  34. Umenena vyema mpendwa Henry!Yaani wapendwa wangekuwa makini kwenye isue hii ya ndoa kusingekuwa na majuto!tena wengine wanawaza ku do tu cku watakapooana na c mengine!hawawaz mfano mshikaji akimwagwa kazini yaani akiwa benchi yale maisha ya kula bata yakitoweka thn wyf anatakiwa abalance buku 2 ili familia ile cju itakuwaje!anyway mada nzuri sana nitaendelea baadaye.

  35. Henry Mavulla,

    Brother, aisee! Acha kabisa umetema cheche si mchezo! VERY POWERFUL THOUGHT—-kweli bwanaaa kuna Harusi na Ndoa—wow! I like that, its’ is both big reasoning and revelation

    Hii para, Henry ni serious msg…..’’’Je, umewahi kuwaza Mmeo au mkeo akiumwa miaka 5 mfululizo utaweza kumvumilia?? Umewahi kuwaza Watoto watakapozaliwa na ulemavu utawa-care namna gani?? Mtakapokosa watoto miaka 6 ya ndoa utahimili maneno ya Mama Mkwe na Mawifi kwamba unawajazia Choo cha kaka yao na huna kizazi?? Ndoa ni zaidi ya Sherehe ya Harusi’’’

    Thanks brother and bless u.

    Press on.

Andika maoni yako

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s